Violympic toán 5 vòng 6 năm 2014
ĐỀ VIOLYMPIC TOÁN 5 _ VÒNG 6 (2014-2015)
Ngày 07-11-2014
(Bài giải tham khảo)
Bài thi số 1 : Cóc vàng tài ba (Chọn đáp án đúng): Điền vào chỗ chấm
Câu hỏi 1:
45dam 8dm = ….. m
a/ 4500,08 b/ 4500,8 c/ 4580 d/ 4508 (a)
Câu hỏi 2:
36km 25m = ….. ha
a/ 3625 b/ 3600,0025 c/ 3600,25 d/ 3600,2500 (b)
Câu hỏi 3:
36250m = ….. ha
a/ 3,625 b/ 36,25 c/ 0,3625 d/ 36250 (a)
Câu hỏi 4:
12km 250m = ….. ha
a/ 1200,250 b/ 1200,025 c/ 1225 d/ 1202,5 (b)
Câu hỏi 5:
375,8km = ….. ha
a/ 37580 b/ 37508 c/ 3758 d/ 375800 (a)
Câu hỏi 6:
25km 124m = ….. km
a/ 25,124 b/ 25,000124 c/ 25,0124 d/ 25,00124 (b)
Câu hỏi 7:
136km 456dam = ….. km
a/ 136,00456 b/ 136,0456 c/ 136,456 d/ 13,6456 (b)
Câu hỏi 8:
286,15 ha = ….. m
a/ 2860000,15 b/ 2861500 c/ 286150 d/ 28615 (b)
Câu hỏi 9:
98,276 ha = ….. m
a/ 982760 b/ 980276 c/ 98276 d/ 9827,6 (a)
Câu hỏi 10:
0,125 ha = ….. m
a/ 12,5 b/ 1250 c/ 125 d/ 12500 (b)
- Bài thi số 2 : Tìm cặp bằng nhau: (Không đăng)
- Bài thi số 3 : Đi tìm kho báu (100đ)
Câu hỏi 1:
Tìm 2 STN, biết SL : SB = 2 dư 19 và tổng 2 số bằng 223.
HD
Nếu bớt đi ở số lớn 19 đơn vị thì được phép chia hết và có thương là 2.
Lúc này tổng sẽ là: 223 – 19 = 204
Tổng số phần bằng nhau:
1 + 2 = 3 (phần)
Số bé là:
204 : 3 = 68
Số lớn là:
223 – 68 = 155
Đáp số : 155 và 68
Câu hỏi 2:
Tìm 2 STN, biết SL : SB = 2 dư 9 và tổng 2 số bằng 153.
HD
Nếu bớt đi ở số lớn 9 đơn vị thì được phép chia hết và có thương là 2.
Lúc này tổng sẽ là: 153 – 9 = 144
Tổng số phần bằng nhau:
1 + 2 = 3 (phần)
Số bé là:
144 : 3 = 48
Số lớn là:
153 – 48 = 155
Đáp số : 105 và 48
Câu hỏi 3:
Tìm 2 số, biết nếu lấy SL : SB thì được 4 và dư 5. Tổng của SBC,SC và số dư là 410.
HD
Tổng của số bị chia và số chia là:
410 – 5 = 405
Nếu bớt đi ở số lớn 5 đơn vị thì được phép chia hết và có thương là 4.
Lúc này tổng sẽ là: 405 – 5 = 400
Tổng số phần bằng nhau:
1 + 4 = 5 (phần)
Số bé là:
400 : 5 = 80
Số lớn là:
405 – 80 = 325
Đáp số : 325 và 80
Câu hỏi 4:
Tìm 2 số, biết nếu lấy SL : SB thì được 3 và dư 7. Tổng của SBC,SC và số dư là 114.
HD
Tổng của số bị chia và số chia là:
114 – 7 = 107
Nếu bớt đi ở số lớn 7 đơn vị thì được phép chia hết và có thương là 3.
Lúc này tổng sẽ là: 107 – 7 = 100
Tổng số phần bằng nhau:
1 + 3 = 4 (phần)
Số bé là:
100 : 4 = 25
Số lớn là:
107 – 25 = 82
Đáp số : 82 và 25
Câu hỏi 5:
Tìm 2 STN, biết nếu lấy SL : SB thì được 3 và dư 14. Hiệu của hai số là 178.
HD
Nếu bớt đi ở số lớn 14 đơn vị thì được phép chia hết và có thương là 3.
Lúc này hiệu sẽ là: 178 – 14 = 164
Hiệu số phần bằng nhau:
3 – 1 = 2 (phần)
Số bé là:
164 : 2 = 82
Số lớn là:
82 + 178 = 260
Đáp số : 260 và 82