ĐỀ VIOLYMPIC TOÁN 5 _ VÒNG 1 (2014-2015)
BÀI THI SỐ 1
Bài 1:
Giữa 2 số chẵn có tất cả 8 số lẻ. Vậy hiệu hai số đó bằng ………
Giải
Hiệu của chúng là: 8 x 2 = 16
Bài 2:
Hãy cho biết có tất cả bao nhiêu số có 3 chữ số lớn hơn 868?
Trả lời: Số thỏa mãn là ……..
Giải
Số có 3 chữ số lớn hơn 868 gồm : 869 ; 870 ; 871 ; ….. ; 999
Số số có 3 chữ số lớn hơn 868 là :
999 – 869 + 1 = 131 (số)
Bài 3:
Giữa 2 số tự nhiên có 10 số tự nhiên khác.
Vậy hiệu hai số đó bằng: ……….
Giải
Giữa hai số tự nhiên có 10 số tự nhiên khác thì hiệu chúng là:
10 + 1 = 11
Bài 4:
Tổng của 5 số lẻ liên tiếp bằng 1795.
Vậy số lớn nhất trong 5 số đó là: ……..
Giải
Số ở giữa là:
1795 : 5 = 359
Số lớn nhất là:
359 + 2 + 2 = 363
Bài 5:
Tổng của 3 số chẵn liên tiếp bằng 558.
Vậy số lớn nhất trong 3 số đó là: ……..
Giải
Số ở giữa là:
558 : 3 = 186
Số lớn nhất là:
186 + 2 = 188
Bài 6:
Trong hộp bóng có 1/2 số bóng màu đỏ, 1/3 số bóng màu xanh, còn lại là bóng màu vàng. Phân số chỉ số bóng màu vàng trong hộp là: ……..
Giải
Phân số chỉ tổng số bóng màu đỏ và màu xanh là:
1/2 + 1/3 = 5/6 (số bóng)
Phân số chỉ số bóng màu vàng là:
6/6 – 5/6 = 1/6
Bài 7:
Cho phân số 46/67. Tìm số a để khi cùng cộng cả tử số và mẫu số của phân số đó với a ta được phân số mới có giá trị bằng 3/4.
Trả lờ: Số a là ……….
Giải
Khi cùng cộng cả tử số và mẫu số của phân số đó với a ta được phân số mới có hiệu số của mẫu số và tử số không đổi, bằng:
67 – 46 = 21
Hiệu số phần bằng nhau.
4 – 3 = 1 (phần)
1 phần ứng với 21 nên tử số của phân số mới là:
21 x 3 = 63.
Số a là:
63 – 46 = 17
Bài 8:
Các phân số 1/2; 2/3;2/5; 1/4 và 3/5 được sắp xếp theo thứ tự tăng dần là …..
Giải
Các phân số được sắp theo thứ tự tăng dần như sau : 1/4; 2/5; 1/2; 3/5; 2/3
Bài 9:
Cho phân số 71/118. Tìm số b để khi thêm b đơn vị vào tử số và bớt mẫu số đi b đơn vị ta được phân số mới có giá trị bằng 3/4.
Trả lờ: Số b là ……….
Giải
Khi thêm b đơn vị vào tử số và bớt mẫu số đi b đơn vị ta được phân số mới có tổng của tử số và mẫu số không khổi, bằng :
71 + 118 = 189
Tổng số phần bằng nhau:
3 + 4 = 7 (phần)
Giá trị 1 phần là :
189 : 7 = 27
Tử số của phân số mới là :
27 x 3 = 81
Số b là :
81 – 71 = 10
Bài 10:
Trong một tích có hai thừa số, nếu thừa số thứ hai tăng thêm 9 đơn vị thì tích tăng thêm 1386 đơn vị. Vậy thừa số thứ nhất là: ………
Giải
Thừa số thứ nhất là:
1386 : 9 = 154
BÀI THI SỐ 2
Câu 1:
Biết trung bình cộng của hai số bằng 185 và biết số lớn hơn số bé 24 đơn vị. Tìm hai số đó.
Trả lời: Số bé là ……..; Số lớn là …….
Giải
Tổng hai số đó là:
185 x 2 = 370
Số bé là:
(370 + 24) : 2 = 197
Số lớn là:
370 – 197 = 173
Đáp số : 197 và 173
Câu 2:
Tìm một phân số biết rằng hiệu giữa mẫu số và tử số của phân số đó bằng 86 và biết phân số đó có giá trị bằng 3/5.
Trả lời: Phân số đó là ……….
Giải
Hiệu số phần bằng nhau:
5 – 3 = 2 (phần)
Giá trị 1 phần là:
86 : 2 = 43
Tử số của phân số đó là:
43 x 3 = 129
Mẫu số của phân số đó là:
129 + 86 = 215
Phân số đó là : 129/215
Câu 3:
Tìm 2 số tự nhiên liên tiếp biết tổng của chúng bằng 2009.
Trả lời: Số bé là ……..; Số lớn là …….
Giải
Hai số tự nhiên liên tiếp có hiệu là 1.
Số bé là:
(2009 – 1) : 2 = 1004
Số lớn là:
1004 + 1 = 1005
Đáp số : 1004 và 1005
Câu 4:
Tìm 2 số chẵn liên tiếp biết tổng của chúng bằng 338.
Trả lời: Số bé là ……..; Số lớn là …….
Giải
Hai số chẵn liên tiếp có hiệu là 2.
Số bé là:
(338 – 2) : 2 = 168
Số lớn là:
168 + 2 = 170
Đáp số : 168 và 170
Câu 5:
Tìm số tự nhiên B biết số B lớn hơn trung bình cộng của của số B và các số 98 ; 125 là 19 đơn vị.
Trả lời số B là ……….
Giải
Trung bình công của cả 3 số là :
(98+125+19) : 2 = 121
Số B là :
121 + 19 = 140
Đáp số : 140
hoặc :
Tổng của 3 số đó là :
121 x 3 = 363
Số B là :
363 – (98 + 125) = 140