สัปดาห์ที่ 7 เรื่อง สมบัติการสะท้อนของคลื่นและการหักเหของคลื่น
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7 สมบัติการสะท้อนของคลื่นและการหักเหของคลื่น เวลา 3 ชั่วโมง
ผลการเรียนรู้
สังเกตและอธิบายการสะท้อน การหักเห การแทรกสอด และการเลี้ยวเบนของคลื่นผิวน้ำ รวมทั้ง คำนวณปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
ทดลอง สังเกต และอธิบายการสะท้อน การหักเห ของคลื่นผิวนำ้ รวมทั้งคำนวณปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง
กิจกรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากวิดีโอที่ 1 หัวข้อ 9.4 เรื่อง พฤติกรรมของคลื่น ใช้เวลาประมาณ 8 นาที
2. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 2 หัวข้อ 9.4.1 เรื่อง การสะท้อนของคลื่น ใช้เวลาประมาณ 42 นาที
3. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 3 หัวข้อ 9.4.2 เรื่อง การหักเหของคลื่น ใช้เวลาประมาณ 44 นาที ***ถ้านักเรียนดูแล้วยังมีข้อสงสัย สามารถกลับมาศึกษาใหม่ได้จนกว่าจะเข้าใจ
4. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง การสะท้อนของคลื่น จำนวน 6 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 20 นาที
5. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 2 เรื่อง การหักเหของคลื่น จำนวน 8 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 30 นาที
7. นักเรียนฝึกทำแบบฝึกทักษะ ข้อ 1-4 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ
7.1 ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
7.2 ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 7 นาที
7.3 ข้อที่ 3 ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
7.4 ข้อที่ 4 ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
9. จากนั้นนักเรียนนำความรู้ไปทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
1. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากวิดีโอที่ 1 เรื่อง การสะท้อนของคลื่น ตอนที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 16 นาที
https://www.youtube.com/watch?v=tziEoWQOWZA&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=16
2. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 2 เรื่อง การสะท้อนของคลื่น ตอนที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 19 นาที
https://www.youtube.com/watch?v=tK0klYjZDnY&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=17
3. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 3 เรื่อง การหักเหของคลื่น ใช้เวลาประมาณ 26 นาที
***ถ้านักเรียนดูแล้วยังมีข้อสงสัย สามารถกลับมาศึกษาใหม่ได้จนกว่าจะเข้าใจ
https://www.youtube.com/watch?v=2ihHgFuEQy8&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=18
4. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง การสะท้อนของคลื่น จำนวน 6 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 20 นาที
5. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 2 เรื่อง การหักเหของคลื่น จำนวน 8 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 30 นาที
นักเรียนศึกษาเรื่องสมบัติการหักเหของคลื่น
6. นักเรียนฝึกทำแบบฝึกทักษะ ข้อ 1-4 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ
เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ
6.1 ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=8uyHnxnQcS8&list=PLm5T1E_Lz1XpJxB2HptrX7m_QEDjS7uTq&index=20
6.2 ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 7 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=7aC9hd76BoQ&list=PLm5T1E_Lz1XpJxB2HptrX7m_QEDjS7uTq&index=30
6.3 ข้อที่ 3 ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=FIp8ein13XQ&list=PLm5T1E_Lz1XpJxB2HptrX7m_QEDjS7uTq&index=31
6.4 ข้อที่ 4 ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=q13vDGXRVQA&list=PLm5T1E_Lz1XpJxB2HptrX7m_QEDjS7uTq&index=35
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
7. จากนั้นนักเรียนนำความรู้ไปทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
ประเมินคะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียนกันเลย
ถ้าไม่ผ่านนักเรียนกลับไปศึกษาเพิ่มเติมนะค่ะ
พบกันในสัปดาห์ที่ 8 นะค่ะ ถ้าไม่ผ่านนักเรียนกลับไปศึกษาเพิ่มเติมนะค่ะ