สัปดาห์ที่ 12 เรื่องการเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12 การเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว เวลา 3 ชั่วโมง
ผลการเรียนรู้
ทดลอง และอธิบายการแทรกสอดของแสง ผ่านสลิตคู่และเกรตติง การเลี้ยวเบนและการแทรกสอดของแสงผ่าน สลิตเดี่ยว รวมทั้งคำนวณปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายรูปแบบการเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยวที่มีความกว้างขนาดต่าง ๆ
2. คำนวณหาปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับการเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว
กิจกรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 1 การทดลอง เรื่อง การเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว ใช้เวลาประมาณ 2 นาที
2. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 2 หัวข้อ 11.3 เรื่อง การเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว ใช้เวลาประมาณ 14 นาที
3. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง การเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว จำนวน 4 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 30 นาที
4. นักเรียนฝึกทำแบบฝึกทักษะการคำนวณ ข้อ 1-5 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ
4.1 ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 12 นาที
4.2 ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
4.3 ข้อที่ 3 ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
4.4 ข้อที่ 4 ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
4.5 ข้อที่ 5 ใช้เวลาประมาณ 12 นาที
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
5. จากนั้นนักเรียนนำความรู้ไปทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
นักเรียนศึกษาจากวิดีโอกันก่อนเลยค่ะ
https://www.youtube.com/watch?v=WKaDjWa21EI&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=27
https://www.youtube.com/watch?v=cqalitoEYXY&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=30
11.2 การเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว
วีดีโอที่ 1 การทดลองเรื่องการเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว
ใช้เวลาประมาณ 2 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=c4H4dR35zOg
วีดีโอที่ 2 เรื่องการเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว
ใช้เวลาประมาณ 14 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=FGeuB3OZFyc
***นักเรียนศึกษาจากวิดีโอเรื่องการเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยวถ้าไม่เข้าใจสามารถกลับมาดูจนกว่าจะเข้าใจ
นักเรียนศึกษาใบความรู้เรื่องการเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว ใช้เวลาประมาณ 11 นาที
นักเรียนศึกษาวิดีโอแบบฝึกทักษะการเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว จำนวน 5 ข้อ
ข้อ 1 แบบฝึกทักษะฝึกทักษะการคำนวณ ใช้เวลาประมาณ 12 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=Hr0gUAfRvUA&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=9
ข้อ 2 แบบฝึกทักษะการเลี้ยวเบนของแสงผ่านสลิตเดี่ยว ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=dDh3bnq_HrI&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=10
ข้อ 3 แบบฝึกทักษะฝึกทักษะการคำนวณ ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=J8Gob4bsmlk&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=11
ข้อ 4 แบบฝึกทักษะฝึกทักษะการคำนวณ ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=4SIqvXTAgSw&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=22
ข้อ 5 แบบฝึกทักษะฝึกทักษะการคำนวณ ใช้เวลาประมาณ 12 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=NXXvjRiffOo&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=24
นักเรียนทำแบบทดสอบ ใช้เวลาประมาณ 30 นาทีนักเรียนตั้งใจทำแบบทดสอบนะค่ะ
นักเรียนประเมินคะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียนกันเลยค่ะ
ถ้าไม่ผ่านนักเรียนกลับไปศึกษาใหม่นะค่ะ... พบกันในสัปดาห์ที่ 13 ค่ะ