สวัสดีค่ะ นักเรียนพบกันในสัปดาห์ที่ 4 นะคะ
สัปดาห์ที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 ความถี่ธรรมชาติและการสั่นพ้อง เวลา 3 ชั่วโมง
ผลการเรียนรู้
อธิบายความถี่ธรรมชาติของวัตถุและการเกิดการสั่นพ้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
อธิบายความถี่ธรรมชาติของวัตถุและการเกิดการสั่นพ้อง
กิจกรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากวิดีโอที่ 1 นักเรียนสังเกตสะพานทาโคมาแนโรว์ (Takoma) ประมาณ 4 นาที
2. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 2 กิจกรรม เรื่อง ความถี่ธรรมชาติ ประมาณ 2 นาที
3. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 3 การนำความรู้เรื่อง เรื่อง ความถี่ธรรมชาติของวัตถุและการเกิดการสั่นพ้อง ไปประยุกต์ใช้และอธิบายสิ่งที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวัน ประมาณ 24 นาที
4. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 4 เรื่อง ความถี่ธรรมชาติของวัตถุและการเกิดการสั่นพ้อง ใช้เวลาประมาณ 18 นาที
5. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ความถี่ธรรมชาติของวัตถุและการเกิดการสั่นพ้อง จากลิงค์ https://docs.google.com/presentation/d/1o_qfTXd27s65cq9sKSvmMM2QkBiKd9u2qbHK9aTeDAg/htmlpresent จำนวน 10 หน้า ใช้เวลาประมาณ 15 นาที
6. นักเรียนฝึกทำแบบฝึกหัด ข้อ 1-2 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ
6.1 ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
6.2 ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
7.ทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
https://www.youtube.com/watch?v=uGhcF1pT02A&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=7
https://www.youtube.com/watch?v=r4igdER-yXs&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=9
1. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากวิดีโอที่ 1 นักเรียนสังเกตสะพานทาโคมาแนโรว์ (Takoma)
ใช้เวลาประมาณ 4 นาทีอ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=ILHvyv4L8_U
2.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 2 กิจกรรม เรื่อง ความถี่ธรรมชาติ ประมาณ 2 นาที
3.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 3
การนำความรู้ เรื่องความถี่ธรรมชาติของวัตถุและการเกิดการสั่นพ้อง ที่พบเห็นในชีวิตประจำวัน ใช้เวลาประมาณ 24 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=QO2iWUuLKMU
4.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 4
เรื่อง ความถี่ธรรมชาติของวัตถุและการเกิดการสั่นพ้อง
ใช้เวลาประมาณ 11 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=T0TlZn3884o
5.นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1
เรื่องความถี่ธรรมชาติของวัตถุและการเกิดการสั่นพ้อง จากลิงค์
https://docs.google.com/presentation/d/1o_qfTXd27s65cq9sKSvmMM2QkBiKd9u2qbHK9aTeDAg/htmlpresent
จากสไลน์ 1-12 จำนวน 12 หน้า ใช้เวลาประมาณ 15 นาที
6.นักเรียนฝึกทำแบบฝึกหัด ข้อ 1-2 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ
เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ (ทำลงสมุด)
ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=IhtRPJ1rPO4&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=23
ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=wdtqKTqF0yE&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=24
***** ถ้านักเรียนศึกษาวิดีโอ แบบฝึกหัดแล้วยังมีข้อสงสัยสามารถกลับไปศึกษาใหม่อีกจนกว่าจะเข้าใจมากขึ้น
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
7.ทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
นักเรียนประเมินคะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียนกันเลย
ถ้าไม่ผ่านนักเรียนกลับไปศึกษาเพิ่มเติมนะคะ