ยินดีต้อนรับนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
แผนการเรียนวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ในสัปดาห์ที่ 3 นะคะ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 เรื่องแรงกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและลูกตุ้มอย่างง่าย เวลา 3 ชั่วโมง
ผลการเรียนรู้
1.ทดลองและอธิบายการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่ายของวัตถุติดปลายสปริงและลูกตุ้มอย่างง่ายรวมทั้งคำนวณปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายผลของแรงกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและการแกว่งของลูกตุ้มอย่างง่าย
2. ทดลองการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่ายของรถทดลองติดปลายสปริง
3. ทดลองการแกว่งของลูกตุ้มอย่างง่าย
4. คำนวณปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและการแกว่งของลูกตุ้มอย่างง่าย
กิจกรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากวิดีโอที่ 1 เรื่องแรงกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและลูกตุ้มอย่างง่าย ประมาณ 7 นาที
2. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 2 เรื่อง การสั่นของมวลติดปลายสปริง ตอนที่ 1 ศึกษาการทดลองการเคลื่อนที่ของรถทดลองติดปลายสปริงใช้เวลาประมาณ 9 นาที
3. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 3 เรื่อง การสั่นของมวลติดปลายสปริง ตอนที่ 2 คำนวณหาค่าการกระจัดจากการทดลองการเคลื่อนที่ของรถทดลองติดปลายสปริง
ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
4. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 4 เรื่อง การสั่นของมวลติดปลายสปริง ใช้ประมาณ 26 นาที
5. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 5 เรื่อง การแกว่งของลูกตุ้มอย่างง่ายศึกษาการทดลองการแกว่งของลูกตุ้มอย่างง่าย ใช้เวลาประมาณ 9 นาที
6. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 6 เรื่อง สรุปเนื้อหาการแกว่งของลูกตุ้มอย่างง่าย ใช้ประมาณ 10 นาที
7. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง แรงกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและลูกตุ้มอย่างง่าย จำนวน 5 หน้า ใช้เวลาประมาณ 10 นาที
8. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 2 ตัวอย่างเพิ่มเติม เรื่อง แรงกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและลูกตุ้มอย่างง่าย จำนวน 5 หน้า ใช้เวลาประมาณ 15 นาที
9. ถ้านักเรียนศึกษาวิดีโอ และศึกษาใบความรู้แล้วยังมีข้อสงสัยสามารถกลับไปศึกษาใหม่อีกครั้ง จนกว่าจะเข้าใจมากขึ้น
10. นักเรียนฝึกทำแบบฝึกหัด ข้อ 1-3 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ
9.1 ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 10 นาที
9.2 ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 9 นาที
9.3 ข้อที่ 3 ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
11. นักเรียนศึกษาวิดีโอ ทบทวนเนื้อหา ใช้เวลาประมาณ 15 นาที
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
12. จากนั้นนักเรียนนำความรู้ไปทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
1. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากวิดีโอที่ 1 และ 2
เรื่องแรงกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและลูกตุ้มอย่างง่าย
https://www.youtube.com/watch?v=S87DMQEMV14&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=4
https://www.youtube.com/watch?v=7lQFfNo3Ucg&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=5
2.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 3 เรื่อง การสั่นของมวลติดปลายสปริง ตอนที่ 1 ศึกษาการทดลองการเคลื่อนที่ของรถทดลองติดปลายสปริง
ใช้เวลาประมาณ 9 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=2jTIOMI8L8Q
3.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 3 เรื่อง การสั่นของมวลติดปลายสปริง
ตอนที่ 2 คำนวณหาค่าการกระจัดจากการทดลองการเคลื่อนที่ของรถทดลองติดปลายสปริง
ใช้ประมาณ 6 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=rOlcVlioGU8
4.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 4 เรื่อง การสั่นของมวลติดปลายสปริง
ใช้ประมาณ 26 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=stKkXSn26k4&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=15
5.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 5 เรื่อง การแกว่งของลูกตุ้มอย่างง่าย
ศึกษาการทดลองการแกว่งของลูกตุ้มอย่างง่าย
ใช้เวลาประมาณ 9 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=K95j35x158Q
6.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 6
เรื่อง สรุปเนื้อหาการแกว่งของลูกตุ้มอย่างง่าย
ใช้ประมาณ 10 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=u97St5ezXz0&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=16
7. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1
เรื่อง แรงกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและลูกตุ้มอย่างง่ายจำนวน 5 หน้า ใช้เวลาประมาณ 10 นาที
8.นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 2 ตัวอย่างเพิ่มเติม
เรื่อง แรงกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและลูกตุ้มอย่างง่ายจำนวน 5 หน้าใช้เวลาประมาณ 15 นาที
9. ถ้านักเรียนศึกษาวิดีโอ และศึกษาใบความรู้แล้ว
ยังมีข้อสงสัยสามารถกลับไปศึกษาใหม่อีกครั้ง จนกว่าจะเข้าใจมากขึ้น
10.นักเรียนฝึกทำแบบฝึกหัด ข้อ 1-3 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ (ทำลงในสมุด 1-3 ข้อ 3 เป็นงานเดิมนะคะ)
ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 10 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=QqLZkBLQA2s&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=17
ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 9 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=0G8QAkwR_Ww&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=18
ข้อที่ 3 ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=eKvX6l7TZN4&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=19
มาทบทวนเนื้อหา
เรื่องแรงกับการสั่นของมวลติดปลายสปริงและลูกต้มนาฬิกา
11. นักเรียนดูวิดีโอ ทบทวนเนื้อหา ใช้เวลาประมาณ 15 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=3SAHPhCsWz4
ถ้าศึกษาวิดีโอ แบบฝึกทักษะ ยังมีข้อสงสังสามารถกลับไปศึกษาจนกว่าจะเข้าใจมากยิ่งขึ้น
นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
นักเรียนตั้งใจทำข้อสอบนะค่ะ
เกณฑ์การวัดและประเมินผลจากการทำแบบทดสอบหลังเรียน
ประเมินคะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียนกันเลย
ถ้าไม่ผ่านนักเรียนกลับไปศึกษาเพิ่มเติมนะค่ะ
พบวันใหม่ในสัปดาห์ที่ 4 นะค่ะ