สัปดาห์ที่ 19 เรื่อง ปรากฏการณ์เกี่ยวกับแสงและการนำความรู้
เรื่องกระจกเงาและเลนส์บางไปใช้ประโยชน์ประยุกต์
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 19 ปรากฏการณ์เกี่ยวกับแสงและการนำความรู้ เรื่องกระจกเงาและเลนส์บางไปใช้ประโยชน์ประยุกต์ เวลา 3 ชั่วโมง
ผลการเรียนรู้
อธิบายปรากฏการณ์ธรรมชาติที่เกี่ยวกับแสง เช่น รุ้ง การทรงกลด มิราจ และการเห็นท้องฟ้าเป็นสีต่าง ๆ ในช่วงเวลาต่างกัน
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายการเกิดรุ้ง การทรงกลด มิราจ และการมองเห็นท้องฟ้าเป็นสีต่าง ๆ ในช่วงที่ต่างกัน
2. อธิบายการนำความรู้เรื่องแสงเชิงรังสีไปใช้ประโยขน์ในชีวิตประจำวัน
กิจกรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 1 เรื่อง การเกิดรุ้ง ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
2. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 2 เรื่อง ปรากฏการณ์แสง สื่อ DLIT ใช้เวลาประมาณ 31 นาที
3. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 3 เรื่อง การกระเจิงแสง ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
4. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 4 เรื่อง กิจกรรมกล้องโทรทรรศน์ ใช้เวลาประมาณ 2 นาที
5. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 5 เรื่อง การสร้างกล้องโทรทรรศน์อย่างง่าย สื่อ DLIT ใช้เวลาประมาณ 40 นาที
6. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 6 กิจกรรมการทดลองเรื่อง กล้องจุลทรรศน์ ปรากฏการณ์แสง ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
7. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 7 เรื่อง การเกิดภาพจากกล้องจุลทรรศน์ ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
8. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 8 เรื่อง กลไกกล้องถ่ายรูป ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
9. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ปรากฏการณ์เกี่ยวกับแสงและการนำความรู้เรื่องกระจกเงาและเลนส์บางไปใช้ประโยชน์ จำนวน 18 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 30 นาที
10. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 2 เรื่อง รุ้งและมิราจ จำนวน 10 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 20 นาที
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
11. จากนั้นนักเรียนนำความรู้ไปทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
11.5 อธิบายปรากฏการณ์ทางธรรมชาติและใช้ประโยชน์เกี่ยวกับแสง
นักเรียนศึกษาจากวิดีโอที่ 1 การเกิดรุ้งเวลาประมาณ 4 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=M0qdH-QN9Ns
นักเรียนศึกษาจากวิดีโอที่ 2 ปรากฎการณ์แสง สื่อ DLIT ใช้เวลาประมาณ 31 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=GHUbIFyqiMU
นักเรียนศึกษาจากวิดีโอที่ 3 การกระเจิงแสง ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=1W910Sl9lNE
นักเรียนศึกษาจากวิดีโอที่ 4 กิจกรรม : กล้องโทรทรรศน์ ใช้เวลาประมาณ 2 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=zXeNrPnPaBM
นักเรียนศึกษาจากวิดีโอที่ 5 การสร้างกล้องโทรทรรศน์อย่างง่าย สื่อ DLIT ใช้เวลาประมาณ 40 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=qCgR6yI_C2o
นักเรียนศึกษาจากวิดีโอที่ 6 กิจกรรมการทดลองเรื่องกล้องจุลทรรศน์ ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=onM1KmbcA88
นักเรียนศึกษาจากวิดีโอที่ 7 การเกิดภาพจากกล้องจุลทรรศน์
ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=kxbAbohE7Lo
นักเรียนศึกษาจากวิดีโอที่ 8 กลไกของกล้องถ่ายรูป ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=hERrWGLtHeA
ใบความรู้ที่ 1 นักเรียนศึกษาเรื่องปรากฏการณ์เกี่ยวกับแสงและการนำความรู้
เรื่องกระจกเงาและเลนส์บางไปใช้ประโยชน์ประยุกต์
ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง รุ้ง มิราจ
นักเรียนทำแบบทดสอบ ใช้เวลา ประมาณ 30 นาที
นักเรียนตั้งใจทำข้อสอบนะค่ะ
ประเมินคะแนน
จากการทำแบบทดสอบหลังเรียนกันเลย
ถ้าไม่ผ่านนักเรียนกลับไปศึกษาเพิ่มเติมนะค่ะ
พบกันในสัปดาห์ถัดไปนะค่ะ