สัปดาห์ที่ 13 เรื่อง การเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13 การเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง เวลา 3 ชั่วโมง
ผลการเรียนรู้
ทดลอง และอธิบายการแทรกสอดของแสง ผ่านสลิตคู่และเกรตติง การเลี้ยวเบนและการแทรกสอดของแสงผ่าน สลิตเดี่ยว รวมทั้งคำนวณปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.อธิบายรูปแบบการเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง
2.คำนวณหาความยาวคลื่นแสงและปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องโดยใช้เกรตติง
กิจกรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 1 การทดลอง เรื่อง การเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
2. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 2 หัวข้อ 11.4 เรื่อง การเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง ใช้เวลาประมาณ 38 นาที
3. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง การเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง จำนวน 3 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 30 นาที
4. นักเรียนฝึกทำแบบฝึกทักษะการคำนวณ ข้อ 1-6 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ
4.1 ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 11 นาที
4.2 ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
4.3 ข้อที่ 3 ใช้เวลาประมาณ 14 นาที
4.4 ข้อที่ 4 ใช้เวลาประมาณ 16 นาที
4.5 ข้อที่ 5 ใช้เวลาประมาณ 17 นาที
4.6 ข้อที่ 6 ใช้เวลาประมาณ 13 นาที
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
5. จากนั้นนักเรียนนำความรู้ไปทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
https://www.youtube.com/watch?v=XiJNiPfoE4Y&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=28
https://www.youtube.com/watch?v=CpasYPW7mUw&list=PLQLP1XJhVarl4H_f6Jk9-pDmN-x2D3h-i&index=31
10.3 การเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง
เดื๋ยวเรามาศึกษาจากวิดีโอกันก่อนเลย
วิดีโอที่ 1 สอนการทดลองการเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง
ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=c4H4dR35zOg
วิดีโอที่ 2 สอนการเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง ใช้เวลาประมาณ 38 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=FGeuB3OZFyc
*****นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากวิดีโอเรื่องการเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง
ถ้านักเรียนดูแล้วยังมีข้อสงสัย สามารถกลับมาศึกษาใหม่ได้จนกว่าจะเข้าใจ
นักเรียนศึกษาการเลี้ยวเบนของแสงผ่านเกรตติง
นักเรียนศึกษาวิดีโอฝึกทำโจทย์เพื่อฝึกทักษะการคำนวณ
ข้อ 1 แบบฝึกทักษะทบทวนความเข้าใจ ใช้เวลาประมาณ 11 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=unld7xuz_R4&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=12
ข้อ 2 แบบฝึกทักษะทบทวนความเข้าใจ ใช้เวลาประมาณ 6 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=GNtL89S-zIc&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=13
ข้อ 3 แบบฝึกทักษะทบทวนความเข้าใจ ใช้เวลาประมาณ 14 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=ObyKv18U8Pg&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=14
ข้อ 4 แบบฝึกทักษะเพิ่มเติม ใช้เวลาประมาณ 16 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=CJ2O5JX4xcM&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=26
ข้อ 5 แบบฝึกทักษะเพิ่มเติม ใช้เวลาประมาณ 17 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=QAr7rlp9O6w&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=27
ข้อ 6 แบบฝึกทักษะเพิ่มเติม ใช้เวลาประมาณ 13 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=bDbeNQCgAhk&list=PLm5T1E_Lz1Xq-QxA6O5sp7PPk-lsVfnsi&index=28
ถ้านักเรียนยังไม่เข้าใจสามารถกลับไปทบทวนก่อนทำแบบทดสอบหลังเรียนได้ค่ะ
นักเรียนทำแบบทดสอบ ใช้เวลา ประมาณ 30 นาที
นักเรียนตั้งใจทำข้อสอบนะค่ะ
ประเมินคะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียนกันเลย
ถ้าไม่ผ่านนักเรียนกลับไปศึกษาเพิ่มเติมนะค่ะ
พบกันในสัปดาห์ถัดไป ขึ้นหน่วยที่ 4 แสงเชิงรังสี หน่วยสุดท้ายแล้วนะค่ะ