สวัสดีค่ะเด็ก ๆ ทุกคน วันนี้เราพบกัน ในหน่วยที่ 2 เรื่อง คลื่น
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 ธรรมชาติของคลื่นและองค์ประกอบของคลื่น เวลา 3 ชั่วโมง
ผลการเรียนรู้
อธิบายปรากฏการณ์คลื่น ชนิดของคลื่น ส่วนประกอบของคลื่น การแผ่ของหน้าคลื่นด้วยหลักการของฮอยเกนส์และการรวมกันของคลื่นตามหลักการซ้อนทับ พร้อมทั้งคำนวณ อัตราเร็ว ความถี่และความยาวคลื่น
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายปรากฏการณ์คลื่น และลักษณะที่สำคัญของคลื่นชนิดต่าง ๆ
2. อธิบายองค์ประกอบของคลื่น
กิจกรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากวิดีโอที่ 1 เรื่องธรรมชาติของคลื่น ชนิดของคลื่น ประมาณ 22 นาที
2. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 2 เรื่อง การเกิดคลื่น ประมาณ 9 นาที
3. นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 3 เรื่อง ส่วนประกอบของคลื่น ประมาณ 4 นาที
4. นักเรียนศึกษาวิดีโอเพิ่มเติมที่ 4 เรื่อง เฟสของคลื่น ประมาณ 15 นาที
5. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ธรรมชาติของคลื่น จำนวน 4 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 15 นาที
6. นักเรียนลองทำบัตรงานที่ 1 เรื่อง ธรรมชาติของคลื่น จำนวน 1 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 10 นาที
7. นักเรียนตรวจสอบคำตอบได้จากเฉลยบัตรงานที่ 1 เรื่อง ธรรมชาติของคลื่น ใช้เวลา ประมาณ 10 นาที
8. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 2 เรื่อง เฟสของคลื่น ฝึกทำใบงานและตรวจสอบคำตอบได้จากเฉลยใบงาน จำนวน 13 หน้า ใช้เวลาประมาณ 10 นาที
9. นักเรียนฝึกทำแบบฝึกหัด ข้อ 1-2 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ
9.1 ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
9.2 ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
10. จากนั้นนักเรียนนำความรู้ไปทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
1.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 1
เรื่อง ธรรมชาติของคลื่น ชนิดของคลื่น
ประมาณ 22 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=8aA8FTjhO-w
2.ศึกษาวีดีโอ เรื่องการเกิดคลื่น
ใช้เวลาประมาณ 9 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=2wbh8yAvWh4
3.นักเรียนศึกษาวิดีโอที่ 4
เรื่อง ส่วนประกอบของคลื่น
ใช้เวลา ประมาณ 4 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=kMXvcXjhohE
4.นักเรียนศึกษาวิดีโอเพิ่มเติมที่ 5
เรื่องเฟสของคลื่นประมาณ 15 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=U20BFBQvMU8
5.นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 1
เรื่อง ธรรมชาติของคลื่น จำนวน 4 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 15 นาที
6.นักเรียนลองทำบัตรงานที่ 1 (ทำลงในสมุด)
เรื่อง ธรรมชาติของคลื่น จำนวน 1 หน้า ใช้เวลา ประมาณ 10 นาที
7.นักเรียนตรวจสอบคำตอบได้จากเฉลยบัตรงานที่ 1
เรื่องธรรมชาติของคลื่น ใช้เวลา ประมาณ 10 นาที
8. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ที่ 2
เรื่องเฟสของคลื่น ฝึกทำใบงาน และตรวจสอบคำตอบได้จากเฉลยใบงาน จำนวน 13 หน้า
ใช้เวลาประมาณ 10 นาที (บัตรงานที่ 1 ทำข้อ 1 ,3 และ 6 ลงในสมุด)
9. นักเรียนฝึกทำแบบฝึกหัด ข้อ 1-2 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ
เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ เพิ่มทักษะในการคิดคำนวณ (ทำข้อ 2 ลงในสมุด)
ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=HkY-DyierHY&list=PLm5T1E_Lz1XpJxB2HptrX7m_QEDjS7uTq&index=16
ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=tCQr7Or6i7Y&list=PLm5T1E_Lz1XpJxB2HptrX7m_QEDjS7uTq&index=17
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
10. นักเรียนนำความรู้ไปทำแบบทดสอบหลังเรียน
เพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
ประเมินคะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียนกันเลย
ถ้าไม่ผ่านนักเรียนกลับไปศึกษาเพิ่มเติม
พบกันใหม่ในสัปดาห์ถัดไปนะคะ
วิดีโอเพิ่มเติมเรื่องเฟสของคลื่น
เรื่องเฟส
อ้างอิงจากhttps://www.youtube.com/watch?v=Q6nmzy3fkGw