ยินดีต้อนรับนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
แผนการเรียนวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ในสัปดาห์แรก นะคะ
นักเรียนลงทะเบียนเพื่อแนะนำตัวเองเลยค่ะลงให้ครบทุกข้อนะคะ
ก่อนที่นักเรียนจะเรียนเรื่องแรกในสัปดาห์ที่ 1
***ให้นักเรียนศึกษาคำอธิบายรายวิชา กำหนดการสอน และ
โครงสร้างรายวิชา ก่อนนะคะ***
เรื่องแรกที่เราจะเรียนกัน
สัปดาห์ที่ 1 เรื่องลักษณะการเคลื่อนที่แบบซิมเปิลฮาร์มอนิกอย่างง่าย (simple harmonic motion)
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
ลักษณะการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่าย เวลา 3 ชั่วโมง
ผลการเรียนรู้
1. ทดลองและอธิบายการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่ายของวัตถุติดปลายสปริงและลูกตุ้มอย่างง่ายรวมทั้งคำนวณปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายลักษณะการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่าย
กิจกรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาวิดีโอ เรื่อง ลักษณะการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่าย ประมาณ 18 นาที
2. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ หน้า 1-4 หน้า ประมาณ 30 นาที
3. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้เรื่องลักษณะการเคลื่อนที่แบบซิมเปิลฮาร์มอนิกอย่างง่าย จำนวน 3 หน้า ประมาณ 15 นาที
4. ศึกษาทำความเข้าใจตัวอย่างที่ 1 และ 2 การคำนวณหาค่า แอมพลิจูด คาบ และความถี่ ใช้เวลา ประมาณ 20 นาที
5. ถ้านักเรียนศึกษาวิดีโอ และศึกษาใบความรู้แล้วยังมีข้อสงสัยสามารถกลับไปศึกษาใหม่อีกครั้ง จนกว่าจะเข้าใจมากขึ้น
6. นักเรียนฝึกทำแบบฝึกหัด ข้อ 1-4 และตรวจสอบคำตอบได้จากวิดีโอ เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ
6.1 ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
6.2 ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
6.3 ข้อที่ 3 ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
6.4 ข้อที่ 4 ใช้เวลาประมาณ 4 นาที
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
7. จากนั้นนักเรียนนำความรู้ไปทำแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
1.นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากวิดีโอ ประมาณ 18 นาที
อ้างอิงจาก เวปไซต์
https://www.youtube.com/watch?v=kKK3ky8AM8Q
ลักษณะการเคลื่อนที่แบบซิมเปิลฮาร์มอนิกอย่างง่าย
(simple harmonic motion)
**2. นักเรียนศึกษาเรียนรู้จากใบความรู้ 4 หน้า ใช้เวลาประมาณ 20 นาที
3. ศึกษาจากใบความรู้เรื่องลักษณะการเคลื่อนที่แบบซิมเปิลฮาร์มอนิกอย่างง่าย
จำนวน 3 หน้า ใช้เวลาประมาณ 15 นาที
4. ศึกษาทำความเข้าใจตัวอย่างที่ 1 และ 2 การคำนวณหาค่า แอมพลิจูด คาบและความถี่
ใช้เวลา ประมาณ 10 นาที
5. ศึกษาวิดีโอ ใบความรู้ ถ้าสงสัยสามารถกลับไปศึกษาใหม่อีกจนกว่าจะเข้าใจมากขึ้น
6.นักเรียนฝึกทำแบบฝึกหัด ข้อ 1-4 ตรวจสอบคำตอบจากวิดีโอเป็นการตรวจสอบความเข้าใจ
ข้อที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=rHIPprRMk2k&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=2
ข้อที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 3 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=WLRqUw2yreE&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=3
ข้อที่ 3 ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=4MNl-kEq8lE&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=4
ข้อที่ 4 ใช้เวลาประมาณ 4 นาที อ้างอิงจาก https://www.youtube.com/watch?v=LN-k4uvodRw&list=PLm5T1E_Lz1XozI7WIamquIh_2ehqmBVjd&index=5
การวัดผลและประเมินผล
7. นักเรียนทำแบบทดสอบ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
สัปดาห์ที่ 1 ก็จบกันแล้วค่ะ มาพบกันใหม่ในสัปดาห์ที่ 2 กันต่อนะคะ