พบกลุ่มครั้งที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ ครั้งที่ ๑
การพบกลุ่มครั้งที่ 1 ระดับประถมศึกษา ระยะเวลา 3 ชั่วโมง
เรื่อง การปฐมนิเทศนักศึกษา/สอบปรับพื้นฐานรายวิชาที่ลงทะเบียน
สอนวันที่ .................เดือน...............................พ.ศ. ……….... ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567
1.สาระสำคัญ
การปฐมนิเทศผู้เรียน/สอบปรับพื้นฐาน เป็นกิจกรรมหนึ่งเพื่อให้ผู้เรียนการศึกษานอกระบบมีความรู้ ความเข้าใจ วิธีการเรียนรู้ตามหลักสูตรการศึกษานอกระบบระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551 วิธีเรียน กศน. รูปแบบการเรียนรู้ ตลอดจนภารกิจกิจกรรม และ เพื่อวัดความรู้พื้นฐานและจัดกลุ่มนักศึกษาเข้าใจกระบวนการเรียนรู้ด้วยตนเอง การศึกษาเรียนรู้จากแหล่งเรียนรู้และสามมารถบันทึกการเรียนรู้ได้ นักศึกษาเข้าใจถึงโครงสร้างของหลักสูตรและข้อตกลงร่วมกันในการเรียนของกลุ่ม
2.มาตรฐานการเรียนรู้
มีความรู้ ความเข้าใจ ทักษะการเรียนรู้ และเห็นคุณค่าเกี่ยวกับหลักสูตรการศึกษานอกระบบระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551 วิธีเรียน กศน. รูปแบบการเรียนรู้ ตลอดจนภารกิจกิจกรรม กศน. นโยบายของรัฐบาล เรียนฟรี เรียนดี 15 ปี อย่างมีคุณภาพ เพื่อนำความรู้ไปใช้ประโยชน์ในการดำเนินชีวิต และ มีความรู้ ความเข้าใจ ทักษะการเรียนรู้ และเห็นคุณค่าเกี่ยวกับหลักสูตรการศึกษานอกระบบระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551 สอบวัดความรู้พื้นฐานตามรายวิชาที่ลงทะเบียนในภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567
3.ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
1. มีความรู้และเข้าใจหลักสูตรการศึกษานอกระบบระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551
2. มีความรู้และเข้าใจวิธีเรียน กศน. รูปแบบการเรียนรู้ ตลอดจนภารกิจกิจกรม กศน.ได้
4.เนื้อหา
1. โครงสร้างหลักสูตรการศึกษานอกระบบระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551
2. การัดกระบวนการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ กศน.
3. การวัดผลและประเมินผล ฯลฯ
5.ขั้นนำ
1. ครูเตรียมการและวางแผนในการดำเนินกิจกรรม และให้ความรู้ความเข้าใจในการจัดกิจกรรมการปฐมนิเทศผู้เรียนประจำภาคเรียน
2. ครูเตรียมความพร้อมเครื่องมือ สื่อการเรียนรู้ ปฏิทินการเรียนรู้ ฯลฯ
3. การัดกระบวนการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ กศน.
4. การวัดผลและประเมินผล ฯลฯ
6.ขั้นกิจกรรม
- ครูจัดกิจกรรมการเรียนกระบวนการจัดการเรียนรู้ บรรยายให้ความรู้โดย ครู กศน.ตำบล แจกคู่มือการปฐมนิเทศผู้เรียน แจ้งกรอบรายละเอียดเนื้อหาปฏิทินการเรียนรู้ในแต่ละสัปดาห์ชี้แจงรายละเอียดให้ผู้เรียนชี้แจงช่องทางการสื่อสารระหว่างครูกับผู้เรียน การทำกิจกรรมพัฒนาคุณภาพชีวิต (กพช.) การทำโครงงานการวัดผลและประเมินผล เป็นต้น และ ครู ให้นักศึกษาทำแบบทดสอบตามรายวิชาที่ได้ลงทะเบียน
7.ขั้นสรุป
- ความรู้ความเข้าใจในการจัดกิจกรรมการปฐมนิเทศ มอบปฏิทินการเรียนของผู้เรียนของผู้เรียน
แจกสื่อการเรียนรู้ และนัดหมายการเรียนรู้ผู้เรียนครั้งต่อไป
- ความรู้ความเข้าใจในการสอบปรับพื้นฐาน มอบปฏิทินการเรียนของผู้เรียนของผู้เรียนเพื่อให้ผู้เรียนได้ติดตามกิจกรรมการเรียนการสอนผ่านทางออนไลน์ตามวันเวลาที่ได้กำหนด
8.สื่อและแหล่งเรียนรู้
1. คู่มือผู้เรียน
2. ปฏิทินการเรียนรู้ของผู้เรียนประจำภาคเรียน
3. แบบทดสอบออนไลน์
9.การวัดและประเมินผล
- การมีส่วนร่วมของผู้เรียน การถามตอบ การตอบคำถาม
- ทำแบบทดสอบ
พบกลุ่มครั้งที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ ครั้งที่ ๒
ระดับประถมศึกษา
รหัสวิชา ทร 11001
แผนการจัดการเรียนรู้ครั้งที่ 2 วิชาทักษะการเรียนรู้ เรื่องการเรียนรู้ด้วยตนเอง เวลา 6 ชั่วโมง
สอนวันที่ เดือน พ.ศ. 2567 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
1. เนื้อหาสาระสำคัญ
1. ความหมาย ความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
2. การกำหนดเป้าหมายและวางแผนการเรียนรู้ด้วยตนเอง
3. ทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้ ทักษะการแก้ปัญหา
4. เจตคติ/ปัจจัย ที่ทำให้การเรียนรู้ด้วยตนเองประสบความสำเร็จ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. รู้ เข้าใจความหมาย ตระหนัก และเห็นความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
2. สามารถกำหนดเป้าหมายและวางแผนการเรียนรู้ด้วยตนเอง
3. มีทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้ ทักษะการแก้ปัญหา และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง
3. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำ
ครูทบทวนเรื่องคุณธรรม จริยธรรม รวมไปถึงกิจกรรม กพช จากนั้นครูและผู้เรียนร่วมกันพูดคุยทบทวนความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับการเรียนรู้ด้วยตนเอง พร้อมกับทดสอบก่อนเรียน
ขั้นสอน
- ครูนำข่าววัยรุ่นแข่งรถจักรยานยนต์จากกหนังสือพิมพ์และสุ่มผู้เรียนอ่านให้เพื่อนฟังเรียน
- ครูแบ่งกลุ่มผู้เรียนกลุ่มละ 2-3 คน โดยคละเพศและความสามารถ
- ครูแจกแบบฝึกหัด แบบบันทึกข้อมูลให้นักเรียนแบ่งหน้าที่รับผิดชอบตามบทบาทที่กำหนดและมีข้อตกลงว่าในแต่ละครั้งที่มีการเรียนรู้โดยใช้กิจกรรมกลุ่มนักศึกษาต้องหมุนเวียนเปลี่ยนหน้าที่กัน
ขั้นสรุป
ครูและผู้เรียนร่วมกันอภิปรายสรุปสาระสำคัญตามมาตรฐานการเรียนรู้ และประเมินผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้โดยการทำแบบทดสอบ
4. สื่อการสอน
ใบความรู้ / หนังสือพิมพ์
5. การวัดผลและประเมินผล
แบบทดสอบย่อยหลังเรียน
แบบทดสอบย่อยวิชาทักษะการเรียนรู้
เรื่อง การเรียนรู้ด้วยตนเอง
…………………………………………..
คำชี้แจง จงตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้อง
1 .การเรียนรู้ด้วยตนเอง คือ ตอบ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....................................................................................................................................................................................
2. การเรียนรู้ด้วยตนเองมีกี่ลักษณะ อะไรบ้าง ตอบ…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
3. องค์ประกอบของการเรียนรู้ด้วยตนเองมีอะไรบ้าง
ตอบ .…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
4. การประเมินโดยใช้แฟ้มสะสมงานคือ ตอบ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
5. การพูดเป็นทักษะที่จำเป็นในการเรียนรู้ด้วยตนเองอย่างไร
ตอบ …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
พบกลุ่มครั้งที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ ครั้งที่ ๓
ระดับประถมศึกษา
รหัสวิชา พท 11001
แผนการจัดการเรียนรู้ครั้งที่ 18 วิชาภาษาไทย เรื่องการจับใจความสำคัญจากการฟังและดู เวลา 6 ชั่วโมง
สอนวันที่ เดือน พ.ศ. 2567 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
1. เนื้อหาสาระสำคัญ
1. การจับใจความสำคัญจากการฟังและดู
2. การสรุปความจากการฟังและดู
3. การเตรียมการพูดและลักษณะการพูดที่ดี
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. สามารถการจับใจความสำคัญจากการฟังและดูได้
2. สามารถการสรุปความจากการฟังและดูได้
3. สามารถเตรียมการพูดและลักษณะการพูดที่ดีได้
3. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำ
1. พูดคุยซักถามเกี่ยวกับสภาพปัญหาสถานการณ์ปัจจุบัน
2. ทบทวน / ติดตามผลการเรียนรู้ด้วยตนเอง
3. ทบทวนและติดตามผลการศึกษาค้นคว้าในสัปดาห์ที่ผ่านมา
ขั้นสอน
1. แบ่งกลุ่มผู้เรียนออกเป็น 2 กลุ่ม ไปศึกษาค้นคว้าจากอินเตอร์เน็ตที่หรือจากแหล่งเรียนรู้เกี่ยวกับ
- การจับใจความสำคัญจากการฟังและดู
- การสรุปความจากการฟังและดู
- การเตรียมการพูดและลักษณะการพูดที่ดี
2. ครูและผู้เรียนสรุปสาระสำคัญและนำความรู้ที่ได้ที่สอดคล้องกับวิถีชีวิตไปเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิต
3. จัดทำรูปเล่มรายงานและรวบรวมไว้ในแฟ้มสะสมงาน
ขั้นสรุป
1. ครูและผู้เรียนสรุปสาระสำคัญตามมาตรฐานการเรียนรู้
2. ประเมินผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
3. มอบหมายการเรียนรู้กิจกรรมในสัปดาห์ต่อไป
4. ผู้เรียนนำผลการเรียนรู้ที่ได้รับบันทึกในคู่มือผู้เรียน/สมุดบันทึก
5. ครูบันทึกความคิดเห็นหลังการจัดกิจกรรมการพบกลุ่ม
4. สื่อการสอน
สื่ออินเตอร์เน็ต หนังสือเรียน
5. การวัดผลและประเมินผล
แบบทดสอบ
แบบทดสอบย่อย วิชาภาษาไทย
1. ลักษณะของการฟังและการดูที่ดีเป็นอย่างไร ?
........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................2. ลักษณะการพูดสร้างสรรค์เป็นอย่าง ?
........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................ ..................................................................................................................................................................................................................................................
3. ลักษณะของผู้พูดที่ดีเป็นอย่างไร ?
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ชื่อ - สกุล ......................................................................... รหัสนักศึกษา....................................................
พบกลุ่มครั้งที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ ครั้งที่ ๔
ระดับ.........ประถมศึกษา.....................
รหัสวิชา อช 11001 เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ครั้งที่ 4 วิชาช่องทางการเข้าสู่อาชีพ เรื่องศักยภาพของทรัพยากรธรรมชาติ
สอนวันที่ เดือน พ.ศ. 2567 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
1. เนื้อหาสาระสำคัญ
วิเคราะห์ธุรกิจตามศักยภาพ 5 ด้าน ได้แก่ ศักยภาพของทรัพยากรธรรมชาติในแต่ละพื้นที่ตามลักษณะภูมิอากาศ ศักยภาพของภูมิประเทศและทำเลที่ตั้ง ของแต่ละพื้นที่ ศักยภาพของศิลปะ วัฒนธรรมประเพณีและวิถีชีวิตของแต่ละพื้นที่
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
สามารถวิเคราะห์ธุรกิจตามศักยภาพ 5 ด้าน ได้แก่ ศักยภาพของทรัพยากรธรรมชาติในแต่ละพื้นที่ตามลักษณะภูมิอากาศ ศักยภาพของภูมิประเทศและทำเลที่ตั้ง ของแต่ละพื้นที่ได้
3. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำ
1. พูดคุยซักถามเกี่ยวกับการประกอบอาชีพของนักศึกษา
2. ทบทวน / ติดตามผลการเรียนรู้ด้วยตนเอง
3. ทบทวนและติดตามผลการศึกษาค้นคว้าในสัปดาห์ที่ผ่านมา
ขั้นสอน
1. ให้นักศึกษาบอกความสำคัญของศักยภาพ 5 ด้าน
2. ให้ศึกษาค้นคว้า หาข้อมูลจากสื่อแบบเรียน อินเตอร์เน็ต เกี่ยวกับความหมาย ความสำคัญ และความจำเป็นของศักยภาพของทรัพยากรธรรมชาติในแต่ละพื้นที่ เขียนเป็นแผนที่ความคิด และนำเสนอหน้าชั้นเรียน
ขั้นสรุป
1. ครูและผู้เรียนสรุปสาระสำคัญตามมาตรฐานการเรียนรู้
2. ประเมินผลการการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
4. สื่อการสอน
สื่อทางอินเตอร์เน็ตและหนังสือเรียน
5. การวัดผลและประเมินผล
แบบทดสอบ
แบบทดสอบย่อยวิชาช่องทางการเข้าสู่อาชีพ
1. ให้นักศึกษาบอกความหมายของอาชีพด้านอุตสาหกรรมมาพอสังเขป
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
2. ให้นักศึกษาบอกความหมายของอาชีพด้านเกษตรกรรมมาพอสังเขป
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
3. ให้นักศึกษาอธิบายอาชีพเกษตรกรรมและอุตสาหกรรมแตกต่างกันอย่างไร
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
พบกลุ่มครั้งที่ 5
แผนการจัดการเรียนรู้ ครั้งที่ ๕
ระดับ ประถมศึกษา
รหัสวิชา สค 12024 เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ครั้งที่ 5 วิชาประวัติศาสตร์ชาติไทย เรื่องความภูมิใจในความเป็นชาติไทย
สอนวันที่ เดือน พ.ศ. 2567 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
1. เนื้อหาสาระสำคัญ
1. ความหมาย ความเป็นมา และความสำคัญของสถาบันหลักของชาติ
2. ความเป็นมาของชาติไทย
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความหมายความเป็นมา และความสำคัญของสถาบันหลักของชาติ
2. บอกความเป็นมาของชาติไทย
3. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำ
1. พูดคุยซักถามเกี่ยวกับสภาพปัญหาสถานการณ์ปัจจุบัน
2. ทบทวน / ติดตามผลการเรียนรู้ด้วยตนเอง
3. ทบทวนและติดตามผลการศึกษาค้นคว้าในสัปดาห์ที่ผ่านมาขั้นสอน
ขั้นสอน
- .ให้นักศึกษา ไปศึกษาค้นคว้าจากอินเตอร์เน็ตที่หรือจากแหล่งเรียนรู้เกี่ยวกับสรุปลงในกระดาษ / ใบงาน
1. ความหมาย ความเป็นมา และความสำคัญของสถาบันหลักของชาติ
2. ความเป็นมาของชาติไทย
3. บุญคุณของพระมหากษัตริย์ตั้งแต่สมัยสุโขทัย อยุธยา ธนบุรี และรัตนโกสินทร์
4.1 สมัยสุโขทัย
4.2 สมัยอยุธยา
4.3 สมัยธนบุรี
4.4 สมัยรัตนโกสินทร์
ขั้นสรุป
1. ครูและผู้เรียนสรุปสาระสำคัญและนำความรู้ที่ได้ที่สอดคล้องกับวิถีชีวิตไปเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิต
2. จัดทำใบงานรายงานและรวบรวมไว้ในแฟ้มสะสมงาน
4. สื่อการสอน
โทรศัพท์ กระดาษบรู๊ฟ
5. การวัดผลและประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรม
2. นำเสนอ ซักถาม พูดคุย
3. ทดสอบย่อย
แผนการจัดการเรียนรู้ ครั้งที่ ๕
ระดับ ประถมศึกษา
รหัสวิชา สค 12024 เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ครั้งที่ 5 วิชาประวัติศาสตร์ชาติไทย เรื่องพระมหากษัตริย์ไทยและบรรพบุรุษในสมัยสุโขทัย
สอนวันที่ เดือน พ.ศ. 2567 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
1. เนื้อหาสาระสำคัญ
1. ความหมาย ความเป็นมา และความสำคัญของสถาบันหลักของชาติ
2. ความเป็นมาของชาติไทย
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกชื่อพระมหากษัตริย์ไทยในสมัยสุโขทัย
2. บอกพระราชประวัติและพระราชกรณีย์กิจ ที่สำคัญชองพระมหากษัตริย์ไทยในสมัยสุโขทัย
2.1 พ่อขุนศรีอินทราทิตย์
2.2 พ่อขุนรามคำแหงมหาราช
2.3 พระมหาธรรมราชาที่ 1(พญาลิไท)
3. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำ
1. พูดคุยซักถามเกี่ยวกับสภาพปัญหาสถานการณ์ปัจจุบัน
2. ทบทวน / ติดตามผลการเรียนรู้ด้วยตนเอง
3. ทบทวนและติดตามผลการศึกษาค้นคว้าในสัปดาห์ที่ผ่านมา
ขั้นสอน
- ให้นักศึกษารวมกันวิเคราะห์และค้นหาข้อมูลถึงความโดดเด่นของบรรพบุรุษในสมัยสุโขทัย
1. พระมหากษัตริย์ไทยในสมัยสุโขทัย
2. พระราชประวัติและพระราชกรณียกิจที่สำคัญของพระมหากษัตริย์สมัยสุโขทัย
2.1 พ่อขุนศรีอินทราทิตย์
2.2 พ่อขุนรามคำแหงมหาราช
2.3 พระมหาธรรมราชาที่ 1 (พญาลิไท)
3. วีรกรรมของบรรพบุรุษสมัยสุโขทัย
3.1 พ่อขุนผาเมือง
ขั้นสรุป
1. ครูและผู้เรียนสรุปสาระสำคัญและนำความรู้ที่ได้ที่สอดคล้องกับวิถีชีวิตไปเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิต
2. จัดทำใบงานรายงานและรวบรวมไว้ในแฟ้มสะสมงาน
4. สื่อการสอน
โทรศัพท์ กระดาษรายงาน
5. การวัดผลและประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรม 2. นำเสนอ ซักถาม พูดคุย 3. ทดสอบย่อย
ใบงาน พบกลุ่มครั้งที่ 5
1. ให้นักศึกษาบอกความเป็นมาของ “ชาติไทย” .......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
2. ภูมิปัญญาไทย หมายถึง
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
3. ให้นักศึกษา อธิบายถึง การปกครองแบบ พ่อปกครองลูก มาพอเข้าใจ
..................................................................................................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................................................................................................
4. ให้นักศึกษาบอกชื่อพระมหากษัตริย์ในสมัยสุโขทัยมาอย่างน้อย 5 พระองค์
....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
แบบทดสอบย่อย วิชา ประวัติศาสตร์ชาติไทย ครั้งที่ 5
ให้นักศึกษาจัดทำรายงานในรายวิชาประวัติศาสตร์ชาติไทย (สค 12024) โดยมีเนื้อหาครอบคลุมทั้งในอดีตและเหตุการณ์ปัจจุบันความสำคัญลักษณะภูมิประเทศบุคคลสำคัญ จำนวน 20 หน้า (เขียนเท่านั้น)
พบกลุ่มครั้งที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ ครั้งที่ ๖
ระดับประถมศึกษา
รหัสวิชา ทร 11001 เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ครั้งที่ 6 วิชาทักษะการเรียนรู้ เรื่องการใช้แหล่งเรียนรู้
สอนวันที่ เดือน พ.ศ. 2567 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
1. เนื้อหาสาระสำคัญ
1. ความหมาย ความสำคัญของแหล่งเรียนรู้โดยทั่วไป
2. การเข้าถึงและเลือกใช้แหล่งเรียนรู้ (ห้องสมุดประชาชนอำเภอของสถานศึกษา และ ศรช.)
3. กฎ กติกา เงื่อนไขต่าง ๆ ในการไปขอใช้บริการแหล่งเรียนรู้
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. รู้ เข้าใจความหมาย ตระหนัก และเห็นความสำคัญของแหล่งเรียนรู้โดยทั่วไป
2. สามารถอธิบายถึงความสำคัญของการใช้แหล่งเรียนรู้
3 สามารถบอกและยกตัวอย่างประเภทของแหล่งเรียนรู้
4 สามารถเลือกและบอกวิธีการเข้าถึงแหล่งเรียนรู้
3. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำ
ครูทบทวนเรื่องคุณธรรม จริยธรรม รวมไปถึงกิจกรรม กพช จากนั้นครูและผู้เรียนร่วมกันพูดคุยทบทวนความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับการใช้แหล่งเรียนรู้ พร้อมกับให้นักเรียนยกตัวอย่างการใช้แหล่งเรียนรู้ในชีวิตประจำวัน
ขั้นสอน
ผู้เรียนศึกษาค้นคว้าเรื่องแหล่งเรียนรู้ในหัวข้อความหมายและความสำคัญ บทบาทหน้าที่ และการให้บริการของแหล่งเรียนรู้ต่างๆ จากนั้นครูและผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ซึ่งกันและกัน ครูอธิบายเรื่องทักษะที่จำเป็นในการใช้ข้อมูลสารสนเทศให้สอดคล้องกับความต้องการต่อการเรียนรู้ของตนเอง และให้ผู้เรียนร่วมกันอภิปรายวิธีการเข้าถึงแหล่งเรียนรู้ในชีวิตประจำวัน
ขั้นสรุป
ครูและผู้เรียนร่วมกันอภิปรายสรุปสาระสำคัญตามมาตรฐานการเรียนรู้ และประเมินผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้โดยการทำแบบทดสอบ
4. สื่อการสอน
หนังสือเรียน/ Youtube
5. การวัดผลและประเมินผล
แบบทดสอบย่อยหลังเรียน
แบบทดสอบย่อยวิชาทักษะการเรียนรู้
เรื่อง การใช้แหล่งเรียนรู้
…………………………………………………
คำชี้แจง จงตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้อง
1. แหล่งเรียนรู้ หมายถึง
ตอบ …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
2. ให้นักศึกษาบอกความสำคัญของแหล่งเรียนรู้มา 5 ข้อ
ตอบ …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
3. ประเภทของแหล่งเรียนรู้ แบ่งตามสาระลักษณะกายภาพและตามวัตถุประสงค์ได้เป็นกี่กลุ่ม อะไรบ้าง
ตอบ …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
4. ภูมิปัญญาไทย หมายถึง
ตอบ …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
5. ประเภทของภูมิปัญญา / สาขาของภูมิปัญญาไทยแบ่งออกได้กี่สาขา อะไรบ้าง
ตอบ …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
พบกลุ่มครั้งที่ 7