แผนการจัดการเรียนรู้
เรื่อง ทศนิยม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
สาระและมาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 1 จำนวนและพีชคณิต
มาตรฐาน ค. 1.1 เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนินการของจำนวน ผลที่เกิดขึ้นจากการดำเนินการสมบัติของการดำเนินการและนำไปใช้
ตัวชี้วัด
ค 1.1 ป.4/5 อ่านและเขียนทศนิยมไม่เกิน 3 ตำแหน่งแสดงปริมาณของสิ่งต่าง และแสดงสิ่งต่างๆ
ตามทศนิยมที่กำหนด
สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ทศนิยมเป็นจำนวนชนิดหนึ่งที่ใช้แสดงปริมาณต่าง ๆ มี . เป็นจุดทศนิยม โดยตัวเลขที่อยู่หน้าจุดทศนิยมแสดง จำนวนนับหรือศูนย์ ตัวเลขที่อยู่หลังจุดทศนิยมแสดง จำนวนที่น้อยกว่า 1
การอ่านทศนิยม ตัวเลขที่อยู่หน้าจุดทศนิยม อ่านเช่นเดียวกันกับจำนวนนับหรือศูนย์ ตัวเลขหลังจุดทศนิยมอ่านเรียงตัว
จุดประสงค์การเรียนรู้
1) นักเรียนสามารถอ่านทศนิยม 1 ตำแหน่งแสดงปริมาณของสิ่งต่างๆ รวมทั้งแสดงสิ่งต่างๆ ตามทศนิยมที่กำหนดได้(K)
2) นักเรียนสามารถเขียนทศนิยม 1 ตำแหน่งแสดงปริมาณของสิ่งต่างๆ รวมทั้งแสดงสิ่งต่างๆ ตามทศนิยมที่กำหนดได้(P)
3) นักเรียนสามารถรับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย (A)
สาระการเรียนรู้
การอ่านและการเขียนทศนิยมไม่เกิน 3 ตำแหน่งตามปริมาณที่กำหนด
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. ครูนำสนทนาเกี่ยวกับสิ่งต่าง ๆ ในชีวิตจริงที่เกี่ยวข้องกับทศนิยม โดยอาจใช้ภาพแสดงทศนิยมในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 2 สสวท. หน้า 53
2. ใช้การถาม-ตอบ ประกอบการอธิบายเพื่อเชื่อมโยงไปสู่ทศนิยม พร้อมทั้งแนะนำทศนิยมและการอ่านทศนิยม ดังนี้
- ทศนิยมเป็นจำนวนชนิดหนึ่งที่ใช้แสดงปริมาณต่างๆ มี . เป็นจุดทศนิยม โดยตัวเลขที่อยู่หน้าจุด
ทศนิยม แสดงจำนวนนับหรือศูนย์ ตัวเลขที่อยู่หลังจุดทศนิยม แสดงจำนวนที่น้อยกว่า 1
- การอ่านทศนิยมตัวเลขที่อยู่หน้าจุดทศนิยม อ่านเช่นเดียวกันกับจำนวนนับหรือศูนย์ ตัวเลขหลัง
จุดทศนิยมอ่านเรียงตัว
ขั้นสอน
3. ครูอาจจัดกิจกรรมโดยให้นักเรียนพิจารณาในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 2 สสวท. หน้า 54 ซึ่งครูควรใช้สื่อและการถาม–ตอบประกอบการอธิบาย
4. จากนั้นร่วมกันทำกิจกรรมในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 2 สสวท. หน้า 55 แล้วให้ทำแบบฝึกหัด 7.2 เป็นรายบุคคล
5. ครูสอนทศนิยม 1 ตำแหน่ง ที่มากกว่า 1 โดยให้นักเรียนพิจารณาในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 2 สสวท. หน้า 56
6. ครูใช้สื่อและการถาม–ตอบประกอบการอธิบาย แล้วร่วมกันอภิปราย เพื่อนำไปสู่ข้อสรุปที่ว่า ทศนิยม 1 ตำแหน่ง มีเลขโดด หลังจุดทศนิยม 1 ตัว เลขโดดที่อยู่หลังจุดทศนิยม แสดงจำนวนว่าเป็นกี่ส่วนใน 10 ส่วนเท่า ๆ กัน จากนั้นร่วมกันทำกิจกรรมในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 2 สสวท. หน้า 57 แล้วให้ทำแบบฝึกหัด 7.3 เป็นรายบุคคล
7. ครูควรอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า แผ่นตารางร้อย กับแผ่นกระดาษรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสที่แบ่งเป็น 100 ส่วนเท่า ๆ กัน มีความแตกต่างกันอย่างไร และแผ่นกระดาษรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสที่แบ่งเป็น 10 ส่วน เท่า ๆ กัน และ 100 ส่วนเท่า ๆ กัน ต้องมีขนาด เท่ากัน
ขั้นสรุป
8. นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับการเขียนและการอ่านทศนิยมว่า ตัวเลขที่อยู่หน้าจุดทศนิยมกับตัวเลขที่อยู่หลังจุดทศนิยม มีวิธีการอ่านต่างกันอย่างไร (ตัวเลขที่อยู่หน้าจุดทศนิยมให้อ่านเหมือนจำนวนนับ ส่วนตัวเลขที่อยู่หลังจุดทศนิยมให้อ่านเรียงตัวจากซ้ายไปขวา)
สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 2 สสวท.
2. แบบฝึกคณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 2 สสวท.
3. แผ่นกระดาษรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสที่มีขนาดเท่ากัน
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
1. วิธีการวัดและประเมินผล
1.1 ตรวจแบบฝึกหัด
1.2 สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
2. เครื่องมือ
2.1 แบบฝึกหัด
2.2 แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
3. เกณฑ์การประเมิน
3.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
3.2 การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
ผ่านตั้งแต่ 2 รายการ ถือว่า ผ่าน
ผ่าน 1 รายการ ถือว่า ไม่ผ่าน