กลุ่มสาระการเรียนรู้วิชาสังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม 

วิชาสังคมศึกษา รหัสวิชา (ส16101) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 

หน่วยที่ 2 เครื่องมือทางภูมิศาสตร์

แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ 1

มาตรฐานการเรียนรู้ 

         มาตรฐาน ส 5.1 

          เข้าใจลักษณะทางกายภาพของโลกและสรรพสิ่งซึ่งมีผลต่อการใช้แผนที่และเครื่องมือทางภูมิศาสตร์ ในการค้นหา คิดวิเคราะห์ และสรุปข้อมูลตามกระบวนการทางภูมิศาสตร์ 

         ตัวชี้วัด 5.1 ป. 6/1 อธิบายข้อมูลลักษณะทางกายภาพของประเทศไทยด้วยแผนที่ รูปถ่ายทางอากาศและภาพถ่ายจากดาวเทียม

จุดประสงค์การเรียนรู้ 

          ความรู้ (K, C) นักเรียนสามารถอธิบายความหมายของแผนที่ได้อย่างถูกต้อง

            ทักษะ (P, S) นักเรียนสามารถวิเคราะห์ลักษณะทางกายภาพของประเทศไทยจากแผนที่ได้อย่างถูกต้อง

            เจตคติ (A) นักเรียนมีความกระตือรือร้นในการทำกิจกรรม 

สาระการเรียนรู้ 

           แผนที่ระบุลักษณะสำคัญทางกายภาพ

กระบวนการจัดการเรียนรู้

       ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน.......10 นาที

           1. ครูอธิบายเกี่ยวกับความหมายของแผนที่ อธิบายวิธีการใช้การดูแผนที่

           2. ครูเปิดภาพแผนที่ให้นักเรียนแสดงลักษณะทางกายภาพของประเทศไทยและให้นักเรียนช่วยกันดูว่าตำแหน่งที่ครูชี้คืออะไร

           3. ครูใช้วิธีการถามนักเรียนตามภาพที่ชี้ให้ดู นักเรียนช่วยกันตอบ

          ขั้นสอน.......30 นาที

           1. ครูเปิดภาพแผนที่แต่ละประเภทให้นักเรียนดู และให้นักเรียนตอบว่าแผนที่นี้คือแผนที่ประเภทใด แผนที่แสดงลักษณะทางกายภาพ แผนที่รัฐกิจ แผนที่เฉพาะกิจ ฯลฯ

           2. ครูอธิบายการใช้เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ 1 สัญลักษณ์ต่าง ๆ ในแผนที่ที่แสดงถึงลักษณะทางกายภาพ

           3. ครูถามคำถามนักเรียนเกี่ยวกับสี ในแผนที่ว่าแทนลักษณะทางกายภาพใด สีฟ้า ในแผนที่แสดงลักษณะทางกายภาพใด นักเรียนตอบคำถาม แทนน้ำ        สีน้ำตาล ในแผนที่แสดงลักษณะทางกายภาพใด นักเรียนตอบคำถาม แทนภูเขา 

         ขั้นกิจกรรมการเรียนรู้.......10 นาที 

           1. ครูอธิบายการทำใบงานการเรียนรู้ที่ 1 โดยใบงานเป็นการถามตอบ และยกตัวอย่างให้นักเรียนดู  

           2. ครูแจกใบงานการเรียนรู้ที่ 1 ให้นักเรียนเป็นรายบุคคล ให้ทำภายในห้องเรียนให้เสร็จ

           3. นักเรียนทำเสร็จส่งภายในชั่วโมงเรียนให้เรียบร้อย

          ขั้นสรุป....... 10 นาที 

           1. ครูเฉลยใบงานการเรียนรู้ที่ 1 และอธิบายเพิ่มเติม

           2. ครูและนักเรียนร่วมสรุปความรู้ เรื่อง เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ โดนใช้คำถามถามนักเรียนว่า แผนที่มีความสำคัญอย่างไร การศึกษาเรื่องเครื่องมือทางภูมิศาสตร์มีประโยชน์อย่างไรบ้าง 

สื่อการเรียนการสอน/แหล่งเรียนรู้เพิ่มเติม

หนังสือเรียน

วิดีโอ : เครื่องมือทางภูมิศาสตร์

การวัดและการประเมินผล

             - การทำแบบทดสอบหลังเรียน

             - ใบงานการเรียนรู้ เครื่องมือทางภูมิศาสตร์