กลุ่มสาระการเรียนรู้วิชาสังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
วิชาสังคมศึกษา รหัสวิชา (ส16101) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
หน่วยที่ 1 สินค้าและบริการ
แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การผลิตสินค้าและบริการ
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ส 3.1
เข้าใจและสามารถบริหารจัดการทรัพยากรในการผลิตและการบริโภค การใช้ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างจำกัด ได้อย่างมีประสิทธิภาพและคุ้มค่า รวมทั้งเข้าใจหลักการของเศรษฐกิจพอเพียงเพื่อการดำรงชีวิตอย่างมีดุลยภาพ
ตัวชี้วัด ส 3.1 ป. 6/1 อธิบายบทบาทของผูผลิตที่มีความรับผิดชอบ
จุดประสงค์การเรียนรู้
ความรู้ (K, C) นักเรียนสามารถอธิบายการผลิตสินค้าหรือบริการได้อย่างถูกต้อง
ทักษะ (P, S) นักเรียนสามารถวิเคราะห์ขั้นตอนการผลิตสินค้าหรือบริการได้
เจตคติ (A) นักเรียนมีความกระตือรือร้นในการทำกิจกรรม
สาระการเรียนรู้
ความรู้
ความหมายการผลิตสินค้าหรือบริการ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน.......10 นาที
1. ครูอธิบายเกี่ยวกับผู้ผลิต ความหมายของการผลิตสินค้าหรือบริการ ผ่านPowerPoint และดูวิดีโอ เกี่ยวกับผู้ผลิต
2. ครูใช้วิธีการถามตอบกับนักเรียนในชั้นเรียน ตามเข้าใจของนักเรียน
ขั้นกิจกรรมการเรียนรู้.......40 นาที
1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ เรื่องลักษณะการผลิตสินค้าหรือการบริการ
2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 4-5 คน แล้วให้แต่ละกลุ่มศึกษา เรื่อง ขั้นตอนของการผลิต จากใบความรู้ที่ 1 เพื่อนำมาวิเคราะห์ว่าอยู่ในขั้นตอนการผลิต
ขั้นไหน
3. ครูแจกใบงานกิจกรรมให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม โดยใบงานจะมีรูปกิจกรรมทางเศรษฐกิจให้ และให้แต่ละ กลุ่มบอกว่ารูปดังกล่าวอยู่ในขั้นไหน
ของขั้นตอนการผลิต
4. ให้แต่ละกลุ่มออกมานำเสนอ แลกเปลี่ยนคำตอบกันหน้าชั้นเรียน
ขั้นสรุป.......10 นาที
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเรื่อง ขั้นตอนการผลิต
2. ครูและนักเรียนร่วมกันยกตัวอย่างข่าวการผลิตที่ใช้ทรัพยากร อย่างสิ้นเปลือง เช่น การก่อสร้าง สถานที่ ที่ไม่สำเร็จถูกทิ้งร้างหรืออาหารที่เหลือจากงานเลี้ยง
สื่อการเรียนการสอน/แหล่งเรียนรู้เพิ่มเติม
การวัดและการประเมินผล
- การทำแบบทดสอบหลังเรียน
- ใบงานกิจกรรมขั้นตอนการผลิต
- ประเมินการนำเสนอผลงาน