กลุ่มสาระการเรียนรู้วิชาสังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม 

วิชาสังคมศึกษา รหัสวิชา (ส16101) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 

หน่วยที่ 1 สินค้าและบริการ

แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การผลิตสินค้าและบริการ 

มาตรฐานการเรียนรู้ 

         มาตรฐาน ส 3.1 

          เข้าใจและสามารถบริหารจัดการทรัพยากรในการผลิตและการบริโภค การใช้ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างจำกัด ได้อย่างมีประสิทธิภาพและคุ้มค่า รวมทั้งเข้าใจหลักการของเศรษฐกิจพอเพียงเพื่อการดำรงชีวิตอย่างมีดุลยภาพ 

         ตัวชี้วัด ส 3.1 ป. 6/1 อธิบายบทบาทของผูผลิตที่มีความรับผิดชอบ 

จุดประสงค์การเรียนรู้ 

          ความรู้ (K, C) นักเรียนสามารถอธิบายการผลิตสินค้าหรือบริการได้อย่างถูกต้อง 

            ทักษะ (P, S) นักเรียนสามารถวิเคราะห์ขั้นตอนการผลิตสินค้าหรือบริการได้ 

            เจตคติ (A) นักเรียนมีความกระตือรือร้นในการทำกิจกรรม 

สาระการเรียนรู้ 

           ความรู้ 

                    ความหมายการผลิตสินค้าหรือบริการ 

กระบวนการจัดการเรียนรู้

       ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน.......10 นาที

           1. ครูอธิบายเกี่ยวกับผู้ผลิต ความหมายของการผลิตสินค้าหรือบริการ ผ่านPowerPoint และดูวิดีโอ เกี่ยวกับผู้ผลิต 

           2. ครูใช้วิธีการถามตอบกับนักเรียนในชั้นเรียน ตามเข้าใจของนักเรียน 

         ขั้นกิจกรรมการเรียนรู้.......40 นาที

           1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ เรื่องลักษณะการผลิตสินค้าหรือการบริการ 

           2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 4-5 คน แล้วให้แต่ละกลุ่มศึกษา เรื่อง ขั้นตอนของการผลิต จากใบความรู้ที่ 1 เพื่อนำมาวิเคราะห์ว่าอยู่ในขั้นตอนการผลิต

ขั้นไหน 

           3. ครูแจกใบงานกิจกรรมให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม โดยใบงานจะมีรูปกิจกรรมทางเศรษฐกิจให้ และให้แต่ละ กลุ่มบอกว่ารูปดังกล่าวอยู่ในขั้นไหน 

ของขั้นตอนการผลิต 

           4. ให้แต่ละกลุ่มออกมานำเสนอ แลกเปลี่ยนคำตอบกันหน้าชั้นเรียน 

          ขั้นสรุป.......10 นาที

           1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเรื่อง ขั้นตอนการผลิต 

           2. ครูและนักเรียนร่วมกันยกตัวอย่างข่าวการผลิตที่ใช้ทรัพยากร อย่างสิ้นเปลือง เช่น การก่อสร้าง สถานที่ ที่ไม่สำเร็จถูกทิ้งร้างหรืออาหารที่เหลือจากงานเลี้ยง 

สื่อการเรียนการสอน/แหล่งเรียนรู้เพิ่มเติม

หนังสือเรียน

วิดีโอ : ผู้ผลิตและผู้บริโภค

การวัดและการประเมินผล

              - การทำแบบทดสอบหลังเรียน

              - ใบงานกิจกรรมขั้นตอนการผลิต

              - ประเมินการนำเสนอผลงาน