แผนการสอนเฉพาะบุคคล

(Individualized Implementation Plan : IIP)

ชื่อ – สกุล เด็กหญิงชฎาพร  โพธิ์ชัย
ประเภทความพิการ เด็กป่วยในโรงพยาบาล
ระดับ เตรียมความพร้อมระดับ4
ทักษะ กล้ามเนื้อมัดใหญ่
ทักษะย่อย การกระโดด
เนื้อหา  การกระโดดสองขาไปในทิศทางต่างๆ
เป้าหมายระยะยาว 1 ปี ภายในปีการศึกษา 2566 เด็กหญิงชฎาพร  โพธิ์ชัยสามารถกระโดดสองขาไปในทิศทางต่างๆ ตามที่ครูกำหนดได้ จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ภายในเดือนมกราคม 2567 เมื่อกำหนดให้นักเรียนกระโดดสองขาไปด้านซ้าย
แผนที่ 3 เริ่มใช้วันที่ 1 พฤศจิกายน 2566 สิ้นสุด31 มกราคม 2567         รวมระยะเวลาสอน  10 ครั้ง  ใช้เวลาสอนครั้งละ 1 ชม.

สาระสำคัญ 

       การกระโดดสองขาอยู่ไปในทิศทางต่างๆ

 

จุดประสงค์

       เด็กหญิงชฎาพร  โพธิ์ชัยสามารถกระโดดสองขาไปด้านซ้ายจำนวน 5 ครั้งได้

 

 กระบวนการจัดการเรียนการสอน

       ขั้นนำ

       1.กล่าวทักทายนักเรียน จากนั้นครูผู้สอนบอกนักเรียนในเรื่องที่จะเรียน ว่าวันนี้เราจะมากระโดดสองขาไปด้านซ้ายมือ

       2. ผู้สอนนำผู้เรียนยืดเหยียดกล้ามเนื้อเพื่อเป็นการวอร์มร่างกายก่อน ดังนี้

       - หมุนเอว จำนวน 5 ครั้ง ซึ่งผู้สอนนับให้สัญญาณผู้เรียน 1 2 3 4 5

       - หมุนเข่า จำนวน 5 ครั้ง ซึ่งผู้สอนนับให้สัญญาณผู้เรียน 1 2 3 4 5

       - ย่อยืดเข่าจำนวน 5 ครั้ง ซึ่งผู้สอนนับให้สัญญาณผู้เรียน 1 2 3 4 5

       ขั้นสอน

       1.ครูผู้สอนจัดเตรียมสถานที่ เพื่อความปลอดภัยให้การจัดกิจกรรม

       3.ผู้สอนสาธิตการกระโดดสองขาไปทางด้านซ้าย โดยกระโดดจากรอยเท้ารูปแรกไปรอยเท้ารูปที่ 2

       4.จากนั้นครูผู้สอนให้นักเรียนปฏิบัติด้วยตนเอง โดยให้นักเรียนยืนตรงจุดเริ่มต้น กระโดดจากรอยเท้ารูปแรกไปรอยเท้ารูปที่ 2 ส่วนครูผู้สอนยืนอยู่ทางด้านข้างของนักเรียนจากนั้นให้สัญญาณ นับ 1 2 3 หากนักเรียนปฏิบัติไม่ได้ให้จับมือนักเรียนกระโดด

       7. ลดการช่วยเหลือลงเรื่อยๆ สอนซ้ำๆ จำนวน 5 ครั้ง

       8. หากนักเรียนสามารถปฏิบัติได้ ครูผู้สอนแรงเสริมด้วยการปรบมือและกล่าวคำชมเชย “เก่งมาก”

    ขั้นสรุป

       ครูผู้สอนให้ผู้เรียนกระโดดสองขาไปด้านซ้ายจำนวน 5 ครั้งต่อเนื่อง และหยิบลูกบอล จำนวน 3-5 ครั้ง เมื่อเสร็จกิจกรรม ครูผู้สอนและนักเรียนช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่และล้างมือทำความสะอาด


สื่อ/อุปกรณ์           

       1. รูปรอยเท้า

       2. ลูกบอล                                                                                                                                  

 

การวัดและการประเมินผล                                                                                                                                                                                                                            

1. วิธีการ    การทดสอบ (ทดสอบหลังสิ้นสุดแผนการสอนเฉพาะบุคคล)

2. เครื่องมือ แบบประเมินทักษะการปฏิบัติ

          3. เกณฑ์และวิธี ถ้าผู้เรียนทำได้จำนวน 3 ใน 5 ครั้ง คือ ผ่านเกณฑ์กาประเมิน