แผนการสอนเฉพาะบุคคล

(Individualized Implementation Plan : IIP)

ชื่อ–สกุล เด็กหญิงชฎาพร  โพธิ์ชัย

ประเภทความพิการ เด็กป่วยในโรงพยาบาล

ระดับ เตรียมความพร้อมระดับ 3

ทักษะกล้ามเนื้อมัดใหญ่ 

ทักษะย่อย การกระโดด 

เนื้อหา การกระโดดสองขาไปในทิศทางต่างๆ 

เป้าหมายระยะยาว 1 ปี  ภายในปีการศึกษา 2566  เด็กหญิงชฎาพร  โพธิ์ชัยสามารถกระโดดสองขาไปในทิศทางต่างๆ ตามที่ครูกำหนดได้

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมภายในเดือน กรกฎาคม 2566  เมื่อกำหนดให้นักเรียนกระโดดสองขาไปด้านหน้า

แผนที่1 เริ่มใช้วันที่ 15 พฤษภาคม 2566 สิ้นสุด 31 กรกฎาคม 2566

 รวมระยะเวลาสอน 10 ครั้ง  ใช้เวลาสอนครั้งละ 1 ชม.


สาระสำคัญ 

       การกระโดดสองขาอยู่ไปในทิศทางต่างๆ

จุดประสงค์

       เด็กหญิงชฎาพร  โพธิ์ชัยสามารถกระโดดสองขาไปด้านหน้าจำนวน 5 ครั้งต่อเนื่องได้

 กระบวนการจัดการเรียนการสอน

       ขั้นนำ

       1.กล่าวทักทายนักเรียน จากนั้นครูผู้สอนบอกนักเรียนในเรื่องที่จะเรียน ว่าวันนี้เราจะมากระโดดสองขาไปด้านหน้าจำนวน 5 ครั้งกัน

       2. ผู้สอนนำผู้เรียนยืดเหยียดกล้ามเนื้อเพื่อเป็นการวอร์มร่างกายก่อน ดังนี้

       - หมุนเอว จำนวน 5 ครั้ง ซึ่งผู้สอนนับให้สัญญาณผู้เรียน 1 2 3 4 5

       - หมุนเข่า จำนวน 5 ครั้ง ซึ่งผู้สอนนับให้สัญญาณผู้เรียน 1 2 3 4 5

       - ย่อยืดเข่าจำนวน 5 ครั้ง ซึ่งผู้สอนนับให้สัญญาณผู้เรียน 1 2 3 4 5

       ขั้นสอน

       1.ครูผู้สอนจัดเตรียมสถานที่ เพื่อความปลอดภัยให้การจัดกิจกรรม

       3.ผู้สอนสาธิตการกระโดดสองขาไปด้านหน้า 5 ครั้ง โดยกระโดดจากรอยเท้ารูปแรกไปรอยเท้ารูปที่ 2 3 4 5 แบบต่อเนื่อง

      4.จากนั้นครูผู้สอนให้นักเรียนปฏิบัติด้วยตนเอง โดยให้นักเรียนยืนตรงจุดเริ่มต้น กระโดดจากรอยเท้ารูปแรกไปรอยเท้ารูปที่ 2 จนถึงรอยเท้ารูปที่ 5 แบบต่อเนื่อง ส่วนครูผู้สอนยืนอยู่ทางด้านหน้าของนักเรียนจากนั้นให้สัญญาณ นับ 1 2 3 หากนักเรียนปฏิบัติไม่ได้ให้จับมือนักเรียนกระโดดจากด้านหน้า

       7. ลดการช่วยเหลือลงเรื่อยๆ สอนซ้ำๆ จำนวน 5 ครั้ง

       8. หากนักเรียนสามารถปฏิบัติได้ ครูผู้สอนแรงเสริมด้วยการปรบมือและกล่าวคำชมเชย “เก่งมาก”


 ขั้นสรุป     

       ครูผู้สอนให้ผู้เรียนกระโดดสองขาไปด้านหน้าจำนวน 5 ครั้งต่อเนื่อง และหยิบลูกบอล จำนวน 3-5 ครั้ง เมื่อเสร็จกิจกรรม ครูผู้สอนและนักเรียนช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่และล้างมือทำความสะอาด


สื่อ/อุปกรณ์           

       1. รูปรอยเท้า

       2. ลูกบอล                                                                                                                  


การวัดและการประเมินผล                                                                                                                                                                                                                            

1. วิธีการ    การทดสอบ (ทดสอบหลังสิ้นสุดแผนการสอนเฉพาะบุคคล)

2. เครื่องมือ แบบประเมินทักษะการปฏิบัติ

3. เกณฑ์และวิธี ถ้าผู้เรียนทำได้จำนวน 3 ใน 5 ครั้ง คือ ผ่านเกณฑ์กาประเมิน