แผนการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้

รหัสวิชา ค23103 ชื่อรายวิชาคณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3

หน่วยการเรียนรู้ เรื่องความคล้าย จำนวน 15 ชั่วโมง

แผนการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง รูปเรขาคณิตคล้ายกัน เวลา 1 ชั่วโมง

..................................

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนรู้

ค 3.2 ใช้การนึกภาพ ( visualization ) ใช้เหตุผลเกี่ยวกับปริภูมิ ( spatialreasoning ) และ การใช้แบบจำลองทางเรขาคณิต ( gcometric model ) ในการแก้ปัญหาได้

ค 6.1 มีความสามารถในการแก้ปัญหา

ตัวชี้วัด

ค 3.2 ม.3/1 ใช้สมบัติของรูปสามเหลี่ยมคล้ายในการให้เหตุผลและการแก้ปัญหา

2. จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 นักเรียนบอกได้ว่ารูปเหลี่ยม n จะคล้ายกันเมื่อมีขนาดของมุมคู่ที่สมนัยกันเท่ากันทุกคู่ และมีอัตราส่วนของความยาวของด้านคู่ที่สมนัยกันเท่ากันทุกอัตราส่วน

2.2 นักเรียนบอกได้ว่าเป็นรูปเหลี่ยมคล้ายกันหรือไม่

3. สาระสำคัญ (ความคิดรวบยอด)

รูปสองรูปที่คล้ายกันเป็นไปตามเงื่อนไขเกี่ยวกับขนาดของมุม และอัตราส่วนของความยาวของด้านที่สมนัยกัน

4. สาระการเรียนรู้

4.1. สาระการเรียนรู้

4.1.1 สาระการเรียนรู้ (ประจำแผนการจัดเรียนรู้)

รูปที่คล้ายกัน

4.1.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น

4.2 ทักษะกระบวนการ

บอกได้ว่ารูปที่กำหนดคล้ายกันหรือไม่

4.3 คุณลักษณะอันพึงประสงค์

4.3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้)

มุ่งมั่นในการทำงาน

4.3.2 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำกลุ่มสาระการเรียนรู้)

-

4.4 สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

4.4.1 ความสามารถในการสื่อสาร -

4.4.2 ความสามารถในการคิด

ทักษะการเชื่อมโยง

4.4.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา

5. ภาระงาน (สะท้อนการจัดกิจกรรม)

5.1 ภาระงาน

-

6. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

7. กิจกรรมการเรียนรู้

โดยใช้รูปแบบการจัดการเรียนรู้แบบ (วิธีสอนแบบบรรยาย)

1. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

2. ครูนำโปรแกรม The geometer’s sketchpad (gsp.) มาใช้ทบทวนเรื่อง มุมตรงข้าม มุมประชิดเส้นขนาน มุมแย้ง มุมภายใน และมุมภายนอกที่อยู่ข้างเดียวกันของเส้นตัดเท่ากัน มุมภายในที่อยู่ข้างเดียวกันของเส้นตัดรวมกันเท่ากับ 180 องศา และอัตราส่วน

3. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ (เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน อ่อน) จากนั้นให้แต่ละกลุ่มช่วยกันทำใบกิจกรรมที่ 1.1 เรื่อง ทบทวนความรู้จากนั้นครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยใบกิจกรรม 4. ครูใช้วิธีถาม – ตอบ เพื่อตรวจสอบความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องมุมตรงข้าม มุมประชิด เส้นขนาน มุมแย้ง มุมภายในและมุมภายนอกบนข้างเดียวกันของเส้นตัดเท่ากัน มุมภายในที่อยู่ข้างเดียวกันของเส้นตัดรวมกันเท่ากับ 180 องศา และการหาค่าของอัตราส่วน 5. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิดให้นักเรียนกลุ่มเดิมมารวมกลุ่มกัน แล้วแจกบัตรภาพ รูปสี่เหลี่ยมที่มีขนาดต่างกัน 4 ภาพ ให้แต่ละกลุ่มวัดความกว้างและความยาวของแต่ละภาพแล้วนำมาเปรียบเทียบกันเป็นคู่ๆ และหาอัตราส่วนด้านกว้างและอัตราส่วนด้านยาวของแต่ละคู่ 6. ครูสุ่มถาม – ตอบเกี่ยวกับความยาวของด้านที่วัดได้ การหาอัตราส่วนด้านกว้างและอัตราส่วนด้านยาว 7. ครูถามนักเรียนว่า มุมที่สมนัยกันและด้านที่สมนัยกันมีลักษณะอย่างไร จากนั้นครูอธิบายถึงรูปที่มีลักษณะคล้ายกันต้องมีลักษณะอย่างไร 8. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปว่า ภาพคู่ใดคล้ายกัน และภาพคู่ใดไม่คล้ายกัน

9. นักเรียนทุกคนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง ฉันคล้ายกันหรือเปล่า

10. ครูสุ่มเรียกนักเรียนออกมาเฉลยคำตอบของใบงานที่หน้าชั้นเรียน3-5 คน แล้วให้เพื่อนที่เหลือร่วมกัน

ตรวจสอบความถูกต้องของคำตอบ

11. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

12. นักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปถึงลักษณะของรูปที่คล้ายกัน จนได้ว่า รูป n เหลี่ยมสองรูปเป็นรูปที่

คล้ายกันก็ต่อเมื่อ รูป n เหลี่ยม มีขนาดของมุมคู่ที่สมนัยกันเท่ากันทุกคู่ และมีอัตราส่วนของ

ความยาวของด้านคู่ที่สมนัยกันเท่ากันทุกอัตราส่วน

8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้

8.1 สื่อการเรียนรู้

1 โปรแกรม The geometor’s sketchpad (gsp.)

2 บัตรภาพ

3 ใบกิจกรรมที่ 1.1 เรื่อง ทบทวนความรู้

4 ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ฉันคล้ายกันหรือเปล่า

8.2 แหล่งเรียนรู้

-

9. บันทึกหลังการสอน

9.1 ด้านความรู้

นักเรียนส่วนมากสามารถบอกบอกได้ว่ารูปเหลี่ยม n จะคล้ายกันเมื่อมีขนาดของมุมคู่ที่สมนัยกันเท่ากันทุกคู่ และมีอัตราส่วนของความยาวของด้านคู่ที่สมนัยกันเท่ากันทุกอัตราส่วน

9.2 ด้านทักษะกระบวนการ

นักเรียนส่วนมากสามารถบอกได้ว่ารูปที่กำหนดให้คล้ายกันหรือไม่

9.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

9.3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้)

มุ่งมั่นในการทำงาน

นักเรียนส่วนมากมีความตั้งใจและมุ่งมั่นในการปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมาย แต่มีนักเรียนอีกประมาณ 5-6 คน ที่ไม่สนใจและไม่ให้ความร่วมมือในการปฏิบัติงาน

9.3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำกลุ่มสาระการเรียนรู้)

นักเรียนส่วนมากมีความตั้งใจและมุ่งมั่นในการปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมาย แต่มีนักเรียนอีกประมาณ 5-6 คน ที่ไม่สนใจและไม่ให้ความร่วมมือในการปฏิบัติงาน

9.4 ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

นักเรียนมีความสามารถในการคิดในระดับปานกลาง นักเรียนส่วนมากคิดแต่ไม่แสดงความคิดเห็น

นักเรียนมีทักษะการเชื่อมโยง ในระดับปานกลาง

แนวทางแก้ไข / แนวทางการพัฒนา

ส่งเสริมให้นักเรียนมีทักษะการคิด และการแสดงความคิดเห็นต่อผู้อื่นได้

ลงชื่อ...................................................................

(นางวันดี เดชอัมพร)

............../............/..............