แผนจัดการเรียนรู้

แผนการสอนเฉพาะบุคคลที่  (Individual Implementation Plan : IIP)

สาระการเรียนรู้ ภาษาไทย สาระที่ 4 หลักการใช้ภาษาไทย เรื่อง อ่านและเขียนสะกดคำอักษรต่ำด้วยสระเสียงยาว

เป้าหมายระยะยาว 1  ปี 

1. เด็กชายรัฐนนท์ เฮงเจริญ สามารถบอกและเขียนพยัญชนะไทย ได้                     

                                    2. เด็กชายรัฐนนท์ เฮงเจริญ สามารถอ่านและเขียนสะกดคำไตรยางค์ด้วยสระเสียงยาว ได้

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม

1. ภายในเดือนธันวาคม 2566 เด็กชายรัฐนนท์ เฮงเจริญสามารถอ่านและเขียนสะกดคำอักษรต่ำ ค ง ช ซ ท น พ ด้วย สระแอ สระโอ สระออ สระเออ ได้ตามเกณฑ์ที่กำหนด

เกณฑ์และวิธีประเมินผล  

วันที่ใช้แผน 18 ธันวาคม พ.ศ. 2566  ถึง วันที่ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2566

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------


กิจกรรมการเรียนการสอน (ชั่วโมงที่ 1 – 4)

ขั้นนำ

1.      ครูสนทนานักเรียนเพื่อสร้างความคุ้นเคยเป็นกันเองและร่วมกันเล่นเกม หาพยัญชนะ เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนทำกิจกรรมขั้นต่อไป

2.      ครูสุ่มชี้ตัวพยัญชนะไทยบน สื่อพยัญชนะ ถามนักเรียนว่า ตัวพยัญชนะนี้ คือตัวอะไร ครูแนะนำว่า ตัวพยัญชนะที่ชี้ออกเสียงว่าอะไร เช่น ค  ออกเสียงว่า คอ

3.   ให้นักเรียนดูบัตรคำ   ค    แล้วให้บอกว่าในบัตรคำประกอบด้วยพยัญชนะ และสระอะไร และให้นักเรียนออกเสียงพยัญชนะและเสียงสระตามครู เช่น

 

พยัญชนะต้น + สระ

คอ

ค  ออกเสียงว่า คอ

  ออกเสียงว่า 


ขั้นสอน

1.       ครูแนะนำอักษรต่ำ ค ง ช ซ ท น พ สระอ บนกระดานดำ และให้นักเรียนอ่านออกเสียงตาม

2.      ครูสอนเรื่องการอ่านสะกดคำ โดยให้เรียนรู้คำที่ประกอบด้วยพยัญชนะต้น + สระ


คอ       พยัญชนะต้น     ค ออกเสียงว่า    คอ         สระ    ออกเสียง      ออ

งอ        พยัญชนะต้น     ง ออกเสียงว่า งอ          สระ     ออกเสียง      ออ

ชอ       พยัญชนะต้น     ช ออกเสียงว่า ชอ         สระ   ออกเสียง       ออ

ซอ       พยัญชนะต้น     ซ ออกเสียงว่า ซอ         สระ     ออกเสียง      ออ

ทอ       พยัญชนะต้น     ท ออกเสียงว่า ทอ         สระ     ออกเสียง      ออ

นอ      พยัญชนะต้น     น ออกเสียงว่า นอ         สระ     ออกเสียง      ออ

พอ       พยัญชนะต้น     พ ออกเสียงว่า พอ         สระ     ออกเสียง      อ


3.      ครูสอนเรื่องการอ่านสะกดคำโดยแยกแยะส่วนประกอบของคำ ว่าคำนั้นประกอบด้วยพยัญชนะและสระอะไร ครูให้นักเรียนอ่านสะกดคำตามบัตรคำที่ครูนำมาติดบนกระดาษ


คอ   สะกดว่า คอ – อ  คอ

งอ   สะกดว่า งอ – อ  งอ

ชอ   สะกดว่า ชอ – อ  ชอ

ซอ   สะกดว่า ซอ – อ  ซอ

ทอ   สะกดว่า ทอ – ทอ

นอ   สะกดว่า นอ – อ  นอ

พอ   สะกดว่า พอ – พอ

 

4.      ครูอ่านสะกดคำประสมด้วย สระ จากบัตรคำทั้งหมดและให้นักเรียนเขียนตามบนกระดานดำจำนวน 1 คำโดยครูเป็นผู้บอกคำนั้น


  คอ       คอ       -           คอ

งอ งอ - งอ

ชอ ชอ - ชอ

ซอ ซอ - ซอ

ทอ ทอ - ทอ

นอ นอ - นอ

พอ พอ - พอ

 

5.  ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด สะกดคำมหาสนุก ขณะนักเรียนทำแบบฝึกหัด ครูเดินสังเกตการทำงานของนักเรียนและให้คำแนะนำ


ขั้นสรุป

 

สื่อ/อุปกรณ์/สิ่งอำนวยความสะดวก/บริการ

1.      สื่อพยัญชนะไทย

2.      บัตรคำ

3.      แบบฝึกหัด สะกดคำมหาสนุก

 

การวัดผลและประเมินผล

1.   วิธีการ

- การทดสอบโดยการอ่านสะกดคำ

- การทดสอบโดยการเขียนสะกดคำ

2.    เครื่องมือ

- แบบบันทึกผลการทดสอบการอ่านสะกดคำ

- แบบบันทึกผลการทดสอบการเขียนสะกดคำ

3.   เกณฑ์การผ่าน

     - นักเรียนสามารถอ่านและเขียนสะกดคำอักษรกลางด้วยสระเดี่ยว ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70


การเสริมแรง

1. ครูให้คำชม เช่น เก่งมาก ดีมาก ยอดเยี่ยม

2. ให้รางวัล เช่น ขนม ของใช้ คะแนน