แผนจัดการเรียนรู้

แผนการสอนเฉพาะบุคคลที่  (Individual Implementation Plan : IIP)

สาระการเรียนรู้ ภาษาไทย สาระที่ 4 หลักการใช้ภาษาไทย เรื่อง อ่านและเขียนสะกดคำอักษรต่ำด้วยสระเสียงยาว

เป้าหมายระยะยาว 1  ปี 

1. เด็กชายรัฐนนท์ เฮงเจริญ สามารถบอกและเขียนพยัญชนะไทย ได้                     

                                     2. เด็กชายรัฐนนท์ เฮงเจริญ สามารถอ่านและเขียนสะกดคำไตรยางค์ด้วยสระเสียงยาว ได้

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม

1. ภายในเดือนธันวาคม 2566 เด็กชายรัฐนนท์ เฮงเจริญสามารถอ่านและเขียนสะกดคำอักษรต่ำ ค ง ช ซ ท น พ ด้วย สระแอ สระโอ สระออ สระเออ ได้ตามเกณฑ์ที่กำหนด

เกณฑ์และวิธีประเมินผล  

วันที่ใช้แผน 12 ธันวาคม พ.ศ. 2566  ถึง วันที่ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2566

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

กิจกรรมการเรียนการสอน (ชั่วโมงที่ 1 – 4)

ขั้นนำ

1.      ครูสนทนานักเรียนเพื่อสร้างความคุ้นเคยเป็นกันเองและร่วมกันเล่นเกม หาพยัญชนะ เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนทำกิจกรรมขั้นต่อไป

2.      ครูสุ่มชี้ตัวพยัญชนะไทยบน สื่อพยัญชนะ ถามนักเรียนว่า ตัวพยัญชนะนี้ คือตัวอะไร ครูแนะนำว่า ตัวพยัญชนะที่ชี้ออกเสียงว่าอะไร เช่น ค  ออกเสียงว่า คอ

3.   ให้นักเรียนดูบัตรคำ   โค    แล้วให้บอกว่าในบัตรคำประกอบด้วยพยัญชนะ และสระอะไร และให้นักเรียนออกเสียงพยัญชนะและเสียงสระตามครู เช่น

 

พยัญชนะต้น + สระ

โค

ค  ออกเสียงว่า คอ

โ  ออกเสียงว่า  โอ


ขั้นสอน

1.       ครูแนะนำอักษรต่ำ ค ง ช ซ ท น พ สระโอ บนกระดานดำ และให้นักเรียนอ่านออกเสียงตาม

2.      ครูสอนเรื่องการอ่านสะกดคำ โดยให้เรียนรู้คำที่ประกอบด้วยพยัญชนะต้น + สระ


โค       พยัญชนะต้น     ค ออกเสียงว่า    คอ         สระ   โ  ออกเสียง      โอ

โง        พยัญชนะต้น     ง ออกเสียงว่า งอ          สระ   โ  ออกเสียง      โอ

โช       พยัญชนะต้น     ช ออกเสียงว่า ชอ         สระ   โ  ออกเสียง      โอ

โซ       พยัญชนะต้น     ซ ออกเสียงว่า ซอ         สระ   โ  ออกเสียง      โอ

โท       พยัญชนะต้น     ท ออกเสียงว่า ทอ         สระ   โ  ออกเสียง      โอ

โน       พยัญชนะต้น     น ออกเสียงว่า นอ         สระ   โ  ออกเสียง      โอ

โพ       พยัญชนะต้น     พ ออกเสียงว่า พอ         สระ   โ  ออกเสียง      โอ 


3.      ครูสอนเรื่องการอ่านสะกดคำโดยแยกแยะส่วนประกอบของคำ ว่าคำนั้นประกอบด้วยพยัญชนะและสระอะไร ครูให้นักเรียนอ่านสะกดคำตามบัตรคำที่ครูนำมาติดบนกระดาษ


โค   สะกดว่า คอ – โอ  โค

โง   สะกดว่า งอ – โอ  โง

โช   สะกดว่า ชอ – โอ  โช

โซ   สะกดว่า ซอ – โอ  โซ

โท   สะกดว่า ทอ – โอ โท

โน   สะกดว่า นอ – โอ  โน

โพ   สะกดว่า พอ – โอ โพ

 

4.      ครูอ่านสะกดคำประสมด้วย สระโอ จากบัตรคำทั้งหมดและให้นักเรียนเขียนตามบนกระดานดำจำนวน 1 คำโดยครูเป็นผู้บอกคำนั้น


 โค       คอ       -     โอ     โค

โง งอ - โอ โง

โช ชอ - โอ โช

โซ ซอ - โอ โซ

โท ทอ - โอ โท

โน นอ - โอ โน

โพ พอ - โอ โพ

 

5.  ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด สะกดคำมหาสนุก ขณะนักเรียนทำแบบฝึกหัด ครูเดินสังเกตการทำงานของนักเรียนและให้คำแนะนำ


ขั้นสรุป

 

สื่อ/อุปกรณ์/สิ่งอำนวยความสะดวก/บริการ

1.      สื่อพยัญชนะไทย

2.      บัตรคำ

3.      แบบฝึกหัด สะกดคำมหาสนุก

 

การวัดผลและประเมินผล

1.   วิธีการ

- การทดสอบโดยการอ่านสะกดคำ

- การทดสอบโดยการเขียนสะกดคำ

2.    เครื่องมือ

- แบบบันทึกผลการทดสอบการอ่านสะกดคำ

- แบบบันทึกผลการทดสอบการเขียนสะกดคำ

3.   เกณฑ์การผ่าน

     - นักเรียนสามารถอ่านและเขียนสะกดคำอักษรกลางด้วยสระเดี่ยว ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70


การเสริมแรง

1. ครูให้คำชม เช่น เก่งมาก ดีมาก ยอดเยี่ยม

2. ให้รางวัล เช่น ขนม ของใช้ คะแนน