แผนจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา  ศาสนา และวัฒนธรรม             ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2

หน่วยการเรียนรู้ที่  1 เรื่อง ภูมิศาสตร์ทวีปยุโรป                         

แผนการเรียนรู้ที่    7 ประชากร สังคม และวัฒนธรรมของทวีปยุโรป  เวลา     2    ชั่วโมง

สอนวันที่   เดือน    พ.ศ.     ภาคเรียนที่      1       ปีการศึกษา   2567

สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

       ประชากรของทวีปยุโรปส่วนใหญ่เป็นชนผิวขาว มีลักษณะที่แตกต่างกันในแต่ละเขตพื้นที่ มีสังคมและวัฒนธรรมแตกต่างกันออกไปตามสภาพแวดล้อมและเชื้อชาติต่างๆ

ตัวชี้วัด

ส 5.1  ม.2/2 วิเคราะห์ความสัมพันธ์ระหว่างลักษณะทางกายภาพและสังคมของทวีปยุโรปและแอฟริกา

จุดประสงค์การเรียนรู้

1)อธิบายลักษณะประชากรและการเปลี่ยนแปลงของประชากรในทวีปยุโรปได้

2)อธิบายลักษณะทางสังคมและวัฒนธรรมของทวีปยุโรปได้

สาระการเรียนรู้

           สาระการเรียนรู้แกนกลาง

ลักษณะทางกายภาพและสังคมของทวีปยุโรปได้

ทักษะ/กระบวนการ

           อธิบาย เชื่อมโยง วิเคราะห์ และการสรุปความรู้

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1) ซื่อสัตย์            2) มีวินัย    3)ใฝ่เรียนรู้    4)มุ่งมั่นในการทำงาน

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

       1)ความสามารถในการสื่อสาร                  -ทักษะในการสื่อสารให้ผู้ฟังเข้าใจในเนื้อหา

           2)ความสามารถในการคิด                      -ทักษะการวิเคราะห์   -ทักษะการเชื่อมโยง

           3) ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี         -ทักษะการใช้เทคโนโลยีในการทำงานและออกแบบงาน

           4)ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต          -เป็นการนำความรู้ไปใช้ประโยชน์ในอนาคต

กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขั้นกระตุ้นความสนใจ

1)ครูนำภาพประชากรชนชาติต่างๆ ให้นักเรียนได้ดู และให้นักเรียนได้ช่วยเลือกว่า ภาพใดเป็นชนชาติชาวยุโป พร้อมอธิบายเหตุผล

       2)ครูอธิบายเชื่อมโยงจากภาพให้นักเรียนเข้าใจ ประชากรส่วนใหญ่ของทวีปยุโรปเป็นชนผิวขาว จมูกโด่ง รูปร่างสูงใหญ่ เป็นกลุ่มชาติพันธุ์คอเคซอยด์ ซึ่งเป็นชนชาติดั้งเดิม

ขั้นอธิบายความรู้

สมาชิกแต่ละกลุ่มนำความรู้ที่ได้จากการศึกษาค้นคว้ามาอธิบายร่วมกันและตอบคำถามในประเด็นดังต่อไปนี้

     -การแบ่งกลุ่มประชากรชาวยุโรปแบ่งออกเป็นกี่กลุ่ม อะไรบ้าง

     -สภาพสังคมยุโรปโดยทั่วไปมีลักษณะอย่างไร

     -บริเวณใดของทวีปยุโรปที่มีการเปลี่ยนแปลงรวดเร็ว พร้อมอธิบาย

     -ประชากรแต่ละกลุ่มของยุโรปมีความแตกต่างอย่างไร

ขั้นขยายความเข้าใจ

สมาชิกแต่ละกลุ่มนำความรู้ที่ได้จากการศึกษาค้นคว้า และจากการอธิบายร่วมกันไป

     การทำใบงานที่ 2.5 เรื่อง ประชากร สังคม และวัฒนธรรมของทวีปยุโรป

ขั้นสรุป

                  1)นักเรียนแต่ละกลุ่มผลัดกันเฉลยคำตอบในใบงานที่2.5 เรื่องประชากรสังคม

และวัฒนธรรมของทวีปยุโรป และให้กลุ่มอื่นซักถามข้อสงสัยและให้มีความเข้าใจตรงกัน

                  2)ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปความรู้เกี่ยวกับลักษณะทางประชากรของทวีปยุโรป ลักษณะทางสังคมและวัฒนธรรมของทวีปยุโรป

สื่อ/ อุปกรณ์

                  1)บัตรภาพ

                  2)หนังสือเรียน ภูมิศาสตร์ ม.2

                  3)ใบงานที่2.5 เรื่อง ประชากร สังคม และวัฒนธรรมของทวีปยุโรป

แหล่งเรียนรู้

                  1)ห้องสมุด

                  2)แหล่งข้อมูลสารสนเทศต่างๆ

 

ชิ้นงาน/ภาระงาน

                  - ใบงานที่2.5 เรื่อง ประชากร สังคม และวัฒนธรรมของทวีปยุโรป

                  -ข้อสอบหลังบทเรียน

การวัดและประเมินผล

วิธีการวัดและประเมินผล

       -ตรวจใบงานที่2.5

                -ประเมินการนำเสนอผลงาน

                -สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

                -ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน

เครื่องมือ

           -ใบงานที่2.5

                -แบบประเมินการนำเสนอผลงาน

                -แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

                -แบบทดสอบหลังเรียน

           เกณฑ์การประเมิน

           -ผู้เรียนทำใบงานถูกต้องร้อยละ 60  ผ่านเกณฑ์

           -แบบประเมินการนำเสนอต้องนำเสนอผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

           -แบบสังเกตการปฏิบัติงานกลุ่มของผู้เรียนต้องผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

           -แบบทดสอบหลังเรียนของผู้เรียนต้องผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์