แผนการจัดการเรียนรู้

แผนจัดการเรียนรู้บทที่ 2 การเรียนรู้การทอผ้าทอปกาเกอญอ


ขอบเขตเนื้อหา

1. ประวัติความเป็นมาของผ้าทอปกาเกอญอ

2. การศึกษา สังเกตการใช้วัสดุจากธรรมาติมาประดิษฐ์ใช้ร่วมกับการทอผ้า

3. รู้จักการสร้างสรรค์ผลงานลายผ้าใหม่ๆ


มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

สาระที่ ๑ การดำรงชีวิตและครอบครัว

มาตรฐาน ง ๑.๑ เข้าใจการทำงาน มีความคิดสร้างสรรค์ มีทักษะกระบวนการทำงานทักษะการจัดการ ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา ทักษะการทำงานร่วมกัน และทักษะการแสวงหาความรู้ มีคุณธรรม และลักษณะนิสัยในการทำงาน มีจิตสำนึกในการใช้พลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อมเพื่อการดำรงชีวิตและครอบครัว


สาระสำคัญ

พลังงานและทรัพยากรที่ใช้ในการทำงานและการดำเนินชีวิตประจำวันเป็นสิ่งที่มีวันหมดไปหรือเสื่อมสภาพได้ ดังนั้น สมาชิกทุกคนในครอบครัวจึงควรร่วมมือร่วมใจกันในการใช้พลังงาน และทรัพยากรเหล่านี้อย่างประหยัดและคุ้มค่า


ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

๑. อธิบายเหตุผลในการทำงานให้บรรลุ

๔. ใช้พลังงานและทรัพยากรในการทำงานอย่างประหยัดและคุ้มค่า


จุดประสงค์การเรียนรู้

1. เพื่อให้นักเรียนสามารถอธิบายความหมายของการทำงาน และ กระบวนการได้อย่างถูกต้อง

2. เพื่อให้นักเรียนสามารถสร้างสิ่งประดิษฐ์ลวดลายต่างๆของผ้าได้ตามจินตนาการ

3. เพื่อให้นักเรียนรู้จักตั้งคำถามและตอบคำถามเชิงเหตุผลความเป็นมาของวันลอยกระทง

I กิจกรรมการเรียนการสอน

1. นักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับการใช้พลังงานและทรัพยากรต่าง ๆ โดยใช้คำถามกระตุ้นการเรียนรู้ ดังนี้

นักเรียนรู้จักทรัพยากรและพลังงานหรือไม่

(รู้จัก/ไม่รู้จัก)

นักเรียนรู้จักพลังงานอะไรบ้าง

(ตัวอย่างคำตอบ พลังงานไฟฟ้า พลังงานน้ำ)

นักเรียนรู้จักทรัพยากรอะไรบ้าง

(ตัวอย่างคำตอบ กระดาษ)

นักเรียนคิดว่าพลังงานและทรัพยากรมีความสำคัญกับชีวิตประจำวันหรือไม่

(สำคัญ)

2. นักเรียนศึกษาค้นคว้าข้อมูลเกี่ยวกับทรัพยากรธรรมชาติว่ามีอะไรบ้าง จากแหล่งการเรียนรู้

ที่หลากหลาย เช่น หนังสือเรียน อินเทอร์เน็ต ห้องสมุด แล้วบันทึกข้อมูลเป็นแผนภาพความคิด

วิธีการวัดผลและประเมินผล

1.การวัดผล

1.1 การซักถามและการแสดงความคิดเห็นของนักเรียน

1.2 การมีส่วนร่วมในตอบคำถามของนักเรียน

1.3 การนำเสนอผลงานของนักเรียน

2. การประเมินผล

2.1 ผลของการนำเสนอ

2.2 ความรู้ความเข้าใจ กล้าแสดงออก

2.3 การทำแบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน