แผนการจัดการเรียนรู้

แผนจัดการเรียนรู้บทที่ 1 การเรียนรู้การทอผ้าทอปกาเกอญอ


ขอบเขตเนื้อหา

1. ประวัติความเป็นมาของผ้าทอปกาเกอญอ

2. การศึกษา สังเกตการใช้วัสดุจากธรรมชาติมาประดิษฐ์ใช้ร่วมกับการทอผ้า


3. รู้จักการสร้างสรรค์ผลงานลายผ้าใหม่ๆ


มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

สาระที่ ๑ การดำรงชีวิตและครอบครัว

มาตรฐาน ง ๑.๑ เข้าใจการทำงาน มีความคิดสร้างสรรค์ มีทักษะกระบวนการทำงานทักษะการจัดการ ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา ทักษะการทำงานร่วมกัน และทักษะการแสวงหาความรู้ มีคุณธรรม และลักษณะนิสัยในการทำงาน มีจิตสำนึกในการใช้พลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อมเพื่อการดำรงชีวิตและครอบครัว

ตัวชี้วัด

๑.อธิบายเหตุผลในการทำงานให้บรรลุเป้าหมาย


สาระสำคัญ

ความรู้ความสมารถ ทักษะในการทำงานเห็นแนวทางในการประกอบอาชีพและการศึกษาต่อได้อย่างมีประสิทธิภาพ


ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัด

ทำงานให้บรรลุเป้าหมายที่วางไว้ ตามขั้นตอน กระบวนการ อย่างเป็นขั้นตอน ด้วยความขยัน ซื่อสัตย์ อดทน และรับผิดชอบต่องาน


ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

1. เข้าใจและอนุรักษ์ถึงการใช้วัสดุจากธรรมชาติในการทอผ้าอย่างคุ้มค่าและสืบทอดภูมิปัญญาไว้

จุดประสงค์การเรียนรู้

1. เพื่อให้นักเรียนสามารถอธิบายความหมายของการทำงาน และ กระบวนการได้อย่างถูกต้อง

2. เพื่อให้นักเรียนสามารถสร้างสิ่งประดิษฐ์ลวดลายต่างๆของผ้าได้ตามจินตนาการ

3. เพื่อให้นักเรียนรู้จักตั้งคำถามและตอบคำถามเชิงเหตุผลความเป็นมาของวันลอยกระทง

I กิจกรรมการเรียนการสอน

ขั้นนำ

1.ครูกล่าวทักทายนักเรียน เช็คชื่อนักเรียนและสอบถามนักเรียนเกี่ยวกับความรู้เบื้องต้นว่านักเรียนรู้จักความเป็นมาของผ้าทอปกาเกอญอ

2.เมื่อนักเรียนรู้จักผ้าทอปกาเกอญอแล้ว ครูก็ให้นักเรียนดูภาพการประดิษฐ์วัสดุจากสิ่งที่อยู่รอบๆตัวนักเรียน

3.ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เพื่อทดสอบว่านักเรียนมีความรู้ความเข้าใจมากน้อยเพียงใด


ขั้นสอน

4. ครูให้นักเรียนลงมือทอผ้าและใช้คำถามประกอบดังนี้

- ลวดลายนี้คืออะไร?

- ภาพนี้สร้างจากอะไร เพราะเหตุใด?

5. ให้นักเรียนช่วยกันนำเสนอความคิดหน้าชั้นเรียนเพื่อแรกเปลี่ยน

6. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างการนอกเหนือจากการนำเสนอของนักเรียน

ขั้นสรุป

7. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ และการสร้างภาพจินตนาการ จากวัสดุธรรมชาติ

8. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียนว่านักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องการเรียนรู้ความเป็นมา และการทอผ้าและการใช้วัสดุธรรมชาติหรือไม่

1.การวัดผล

1.1 การซักถามและการแสดงความคิดเห็นของนักเรียน

1.2 การมีส่วนร่วมในตอบคำถามของนักเรียน

1.3 การนำเสนอผลงานของนักเรียน

2. การประเมินผล

2.1 ผลของการนำเสนอ

2.2 ความรู้ความเข้าใจ กล้าแสดงออก

2.3 การทำแบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน