แผนการจัดการเรียนรู้

ศ 1.1 ป 1/2 รูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ

รูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ

1. สาระสำคัญ

รูปร่างที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ คือ เส้นรอบนอกของคน สัตว์ ต้นไม้ เป็นต้น

2. ตัวชี้วัดชั้นปี

1. อภิปรายเกี่ยวกับรูปร่าง ลักษณะ และขนาดของสิ่งต่าง ๆ รอบตัวในธรรมชาติและสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น (ศ 1.1 ป. 1/1)

2. วาดภาพระบายสีภาพธรรมชาติตามความรู้สึกของตนเอง (ศ 1.1 ป. 1/5)

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. บอกลักษณะรูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติได้ (K)

2. บอกความงดงามที่สังเกตลักษณะรูปร่างจากธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมได้ (K)

3. พึงพอใจในความงามของธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (A)

4. จำแนกรูปร่างจากธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติได้ (P)

5. ปฏิบัติ การ วาดภาพ ระบายสี โดย ใช้ รูปร่าง ที่ เกิดขึ้น เอง ตาม ธรรมชาติ ตาม ความรู้สึก ของ ตนเองได้ (P)

4. สาระการเรียนรู้

• รูปร่าง ของสิ่งต่าง ๆ รอบตัวที่เกิดขึ้นเองในธรรมชาติ

• การระบายสีภาพธรรมชาติด้วยสีเทียน ดินสอสี

5. กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขั้นที่ 1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1. ครูให้นักเรียนสังเกตธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมรอบตัวแล้วตอบว่ามีอะไรบ้าง ครูวาดภาพธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติลงบนกระดานดำให้นักเรียนดู

2. ครูสนทนากับนักเรียนเพื่อเชื่อมโยงความรู้เกี่ยวกับรูปร่างที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติที่มีความเกี่ยวข้องกับการสร้างสรรค์ผลงานศิลปะ

ขั้นที่ 2 ขั้นสอน

1. ครูอธิบายถึงความงดงามของธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมที่เป็นแหล่งกำเนิดในการสร้างสรรค์ผลงานศิลปะ

2. ครูนำตัวอย่างสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ เช่น ฝ่ามือ ผลส้ม ใบไม้ ดอกไม้ เป็นต้น

ให้นักเรียนสังเกตรูปร่าง แล้วสุ่มนักเรียน 2 คน ให้เอาฝ่ามือวางทาบลงบนกระดานดำ ใช้ชอล์กขีดเขียนรอบ ๆ ให้เห็นเป็นรูปร่างฝ่ามือ โดยครูสนทนาซักถามนักเรียนให้เกิดความเข้าใจในรูปร่างที่นำมาเป็นตัวอย่าง

3. ครูนำตัวอย่างภาพผลงานที่ใช้รูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ ในผลงานศิลปะให้นักเรียนสังเกต โดยครูอธิบายเชื่อมโยงการนำรูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติมาใช้กับผลงานศิลปะ

4. แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ร่วมกันศึกษาค้นคว้าและวาดรูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ

5. แต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลการศึกษา ความหมาย ลักษณะ รูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ โดยครูคอยอธิบายเสริมความรู้เกี่ยวกับรูปร่างที่ใช้กับผลงานศิลปะ

ขั้นที่ 3 ขั้นสรุป

ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปเรื่อง รูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ ที่เป็นแรงบันดาลใจให้มนุษย์ถ่ายทอดความคิดจินตนาการ สร้างสรรค์เป็นผลงานศิลปะ โดยที่ครูคอยให้ความรู้เสริมในส่วนที่นักเรียนไม่เข้าใจหรือสรุปไม่ตรงกับจุดประสงค์การเรียนรู้

ขั้นที่ 4 ฝึกฝนนักเรียน

ให้นักเรียนปฏิบัติ กิจกรรม รูปร่างของอะไร โดยให้นักเรียนอธิบายถึงลักษณะรูปร่างของสิ่งที่

เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติว่าเป็นรูปร่างของอะไร และสามารถนำไปใช้กับผลงานศิลปะได้อย่างไร

ขั้นที่ 5 การนำไปใช้

นักเรียนนำความรู้เรื่อง รูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ มาใช้เป็นภาพประกอบในวิชาต่าง ๆ เช่น ใช้วาดรูปร่างมนุษย์เพื่อบอกรายละเอียดอวัยวะภายในของร่างกายในวิชาสุขศึกษาฯ เป็นต้น