แผนการจัดการเรียนรู้

ศ 1.1 ป 1/1 อภิปรายเกี่ยวกับรูปร่างลักษณะและขนาดของสิ่งต่างๆรอบตัว

ในธรรมชาติและสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น


จุดประสงค์การเรียนรู้

1. บอกลักษณะรูปร่างของสิ่งที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติได้ (K)

2. บอกความงดงามที่สังเกตลักษณะรูปร่างจากธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมได้ (K)

3. พึงพอใจในความงามของธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (A)

4. จำแนกรูปร่างจากธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติได้ (P)

5. ปฏิบัติ การ วาดภาพ ระบายสี โดย ใช้ รูปร่าง ที่ เกิดขึ้น เอง ตาม ธรรมชาติ ตาม ความรู้สึก ของ ตนเองได้ (P)


สาระการเรียนรู้

สร้างสรรค์งานทัศนศิลป์ตามจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์วิเคราะห์วิพากษ์วิจารณ์คุณค่างานทัศนศิลป์ถ่ายทอดความรู้สึกความคิดต่องานศิลปะอย่างอิสระชื่นชมและประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน

- รูปร่างแสนสนุก

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการจำแนกรูปร่าง การอธิบายลักษณะ และแยกแยะ รูปร่างได้

2. ความสามารถในการคิด การสังเกต การจำแนกประเภทรูปร่างได้


กิจกรรมการเรียนการสอน

ขั้นนำ

1. คุณครูอธิบายรูปร่างและลักษณ์ต่างๆในธรรมชาติ

2. นักเรียนอธิบายรูปร่างของสิ่งรอบๆตัว

3. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนเพื่อประเมินความรู้พื้นฐานและพัฒนาการของการเรียนรู้

ขั้นสอน

4. คุณครูอธิบายเนื้อหาบทที่ 1 และใช้คำถาม กิจกรรม เพื่อตรวจสอบความรู้ ความเข้าใจ

5. คุณครูใช้สื่อต่างๆเพื่อนให้นักเรียนสนใจในบทเรียนมากขึ้น เช่นการใช่วีดีโอในการสอน หรือนำสิ่งของจริงๆมาสอน

ขั้นสรุป

7. คุณครูสรุปเนื้อหาและทบทวนเนื้อหาอีกครั้งเพื่อให้นักเรียนเขาใจมากขึ้น

8. คุณครูวัดผลนักเรียนโดยให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดหลังเรียน

9. สรุปผลการเรียนรู้จากการสังเกตการทำกิจกรรมในชั้นเรียน เพื่อเป็นแนวทางในการจัดกิจกรรมครั้งต่อไป