แผนการจัดการเรียนรู้

ขอบเขตเนื้อหา

1. เข้าใจขั้นตอนการทำกระทงจากเปลือกข้าวโพด

2. รู้จักการนำวัสดุธรรมชาติมประยุกต์ใช้ ให้เกิดประโยชน์และสร้างสรรค์


มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

มาตรฐาน ง ๒.๑ เข้าใจเทคโนโลยีและกระบวนการเทคนโลยี ออกแบบและสร้างสิ่งของเครื่องใช้ หรือวิธีการตามกระบวนการเทคโนโลยีอย่างมีความคิดสร้างสรรค์ เลือกใช้เทคโนโลยีในทางสร้างสรรค์ต่อชีวิต สังคม สิ่งแวดล้อม และมีส่วนร่วมในการจัดการเทคโนโลยีที่ยั่งยืน


สาระสำคัญ

สิ่งต่างๆที่อยู่รอบตัวเรา เรียกว่า สิ่งแวดล้อม ซึ่งมีทั้งสิ่งมีชีวิตและไม่มีชีวิตบางอยางเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ และบางอย่างมนุษย์เป็นผู้สร้างขึ้น


ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัด

ทำงานให้บรรลุเป้าหมายที่วางไว้ ตามขั้นตอน กระบวนการ อย่างเป็นขั้นตอน ด้วยความขยัน ซื่อสัตย์

อดทน และรับผิดชอบต่องาน


สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

สิ่งมีชีวิตจะมีความสัมพันธ์กับสิ่งแวดล้อมในด้านเป็นแหล่งที่อยู่อาศัย แหล่งอาหาร แหล่งสืบพันธุ์ และ แหล่งหลบภัย


จุดประสงค์การเรียนรู้

1. เพื่อให้นักเรียนสามารถอธิบายควาสำคัญของการทำกระทงเพื่อใช้ในประเพณีลอยกระทง

2. เพื่อให้นักเรียนรู้จักการนำวัสดุเหลือใช้ หรือวัสดุที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมมาทำสิ่งประดิษฐ์

3. เพื่อให้นักเรียนเรียนรู้ทักษะการวางแผนก่อนการลงมือปฏิบัติงาน


I กิจกรรมการเรียนการสอน

ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ

1. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

2. ครูถามและเฉลยคำตอบให้นักเรียนฟัง แล้วสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับความหมายของประเพณีลอยกระทง

3. ครูนำภาพการประดิษฐ์กระทงจากเปลือกข้าวโพดมาให้นักเรียนได้ชมเป็นตัวอย่าง


ขั้นที่ 2 สำรวจค้นหา

ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน ตามความสมัครใจ แล้วให้สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มศึกษาความรู้เรื่อง การทำกระทงจากเปลือกข้าวโพด จากจินตนาการ ของนักเรียน


ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้

1. ครูอธิบายเกี่ยวกับขั้นตอนการใช้ และการทำเบื้องต้น

2. นักเรียนถาม-ตอบกระตุ้นความคิด



ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ

1. สมาชิกแต่ละกลุ่มช่วยกันแสดงความคิดเห็น ตามประเด็นที่ครูกำหนด

2. ครูให้นักเรียน 3-4 กลุ่มนำเสนอผลงานตามประเด็นที่ครูกำหนดหน้าชั้นเรียน และให้สมาชิกกลุ่มอื่นแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมในส่วนที่แตกต่าง


3. สมาชิกแต่ละกลุ่มช่วยกันทำใบงาน เรื่อง ประเพณีลอยกระทงและการประดิษฐ์กระทงจากจินตนาการ เสร็จแล้วนำส่งครูตรวจ

ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล

1. ครูตรวจสอบผลนักเรียนจากการอธิบายเกี่ยวกับประเพณีลอยกระทงและการประดิษฐ์กระทงจากจินตนาการหน้าชั้นเรียน และจากการทำใบงาน

2. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

3. นักเรียนแต่ละคนทำแบบฝึกหัดจากแบบวัดฯ เป็นการบ้าน แล้วนำส่งครู


1.การวัดผล

1.1 การซักถามและการแสดงความคิดเห็นของนักเรียน

1.2 การมีส่วนร่วมในตอบคำถามของนักเรียน

1.3 การนำเสนอผลงานของนักเรียน

2. การประเมินผล

2.1 ผลของการนำเสนอ

2.2 ความรู้ความเข้าใจ กล้าแสดงออก

2.3 การทำแบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน