แผนการจัดการเรียนรู้

แผนจัดการเรียนรู้บทที่ 1 การเรียนรู้การนำวัสดุจาธรรมชาติมาประยุกต์ใช้


ขอบเขตเนื้อหา

1. ประวัติความเป็นมาวันลอยกระทง

2. การสำรวจ สังเกตการประดิษฐ์จากสิ่งของในชีวิตประจำวัน


3. รู้จักการสร้างสรรค์ผลงานจากวัสดุเหลือใช้


มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

สาระที่ 2 ชีวิตกับสิ่งแวดล้อม

มาตรฐาน ง ๒.๑ เข้าใจเทคโนโลยีและกระบวนการเทคนโลยี อกแบบและสร้างสิ่งของเครื่องใช้ หรือวิธีการตามกระบวนการเทคโนโลยีอย่างมีความคิดสร้างสรรค์ เลือกใช้เทคโนโลยีในทางสร้างสรรค์ต่อชีวิต สังคม สิ่งแวดล้อม และมีส่วนร่วมในการจัดการเทคโนโลยีที่ยั่งยืน


สาระสำคัญ

สิ่งต่างๆที่อยู่รอบตัวเรา เรียกว่า สิ่งแวดล้อม ซึ่งมีทั้งสิ่งมีชีวิตและไม่มีชีวิตบางอยางเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ

และบางอย่างมนุษย์เป็นผู้สร้างขึ้น

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัด

ทำงานให้บรรลุเป้าหมายที่วางไว้ ตามขั้นตอน กระบวนการ อย่างเป็นขั้นตอน ด้วยความขยัน ซื่อสัตย์ อดทน และรับผิดชอบต่องาน


ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

1. เข้าใจถึงการนำวัสดุเหลือใช้มาสร้างประดิษฐ์

จุดประสงค์การเรียนรู้

1. เพื่อให้นักเรียนสามารถอธิบายความหมายของการทำงาน และกระบวนการได้อย่างถูกต้อง

2. เพื่อให้นักเรียนสามารถสร้างสิ่งประดิษฐ์ได้ตามจินตนาการ

3. เพื่อให้นักเรียนรู้จักตั้งคำถามและตอบคำถามเชิงเหตุผลความเป็นมาของวันลอยกระทง

I กิจกรรมการเรียนการสอน

ขั้นนำ

1.ครูกล่าวทักทายนักเรียน เช็คชื่อนักเรียนและสอบถามนักเรียนเกี่ยวกับความรู้เบื้องต้นว่านักเรียนรู้จักความหมายของวันลอยกระทง

2.เมื่อนักเรียนรู้จักการลอยกระทงแล้ว ครูก็ให้นักเรียนดูภาพการประดิษฐ์กระทงจากสิ่งที่อยู่รอบๆตัวนักเรียน

3.ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เพื่อทดสอบว่านักเรียนมีความรู้ความเข้าใจมากน้อยเพียงใด


ขั้นสอน

4. ครูให้นักเรียนวาดภาพกระทงในจินตนาการ

และใช้คำถามประกอบดังนี้

- ภาพนี้คืออะไร?

- ภาพนี้สร้างจากอะไร เพราะเหตุใด?

5. ให้นักเรียนช่วยกันนำเสนอความคิดหน้าชั้นเรียนเพื่อแรกเปลี่ยน

6. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างการนอกเหนือจากการนำเสนอของนักเรียน

ขั้นสรุป

7. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ในเรื่องวันลอยกระทง และการสร้างภาพจินตนาการ การทำกระทงจากวัสดุธรรมชาติ

8. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียนเรื่องกระทงจากเปลือกข้าวโพด ว่านักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องการเรียนรู้ความเป็นมา และการสร้างกระทงจากวัสดุธรรมชาติหรือไม่

1.การวัดผล

1.1 การซักถามและการแสดงความคิดเห็นของนักเรียน

1.2 การมีส่วนร่วมในตอบคำถามของนักเรียน

1.3 การนำเสนอผลงานของนักเรียน

2. การประเมินผล

2.1 ผลของการนำเสนอ

2.2 ความรู้ความเข้าใจ กล้าแสดงออก

2.3 การทำแบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน