แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 30
สาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม รายวิชา ประวัติศาสตร์ รหัสวิชา ส 12102
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2567
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
เรื่องที่ 2 วัฒนธรรม ประเพณี และภูมิปัญญา เกี่ยวกับอาชีพของคนไทย เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ครูผู้สอน นางสาวนัยนา สีอาด
1.มาตรฐานการเรียนรู้
ส 4.3 เข้าใจความเป็นมาของชาติไทย วัฒนธรรม ภูมิปัญญาไทย มีความรัก ความภูมิใจและธำรงความเป็นไทย
2.ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
ตัวชี้วัด
ส 4.3 ป.2/2ยกตัวอย่างวัฒนธรรม ประเพณี และภูมิปัญญาไทยที่ภาคภูมิใจและควรอนุรักษ์ไว้ (ตัวชี้วัดปลายทาง)
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.อธิบายลักษณะวัฒนธรรม ประเพณี และภูมิปัญญาเกี่ยวกับอาชีพของคนไทยได้
2.บอกคุณค่าของวัฒนธรรม ประเพณี และภูมิปัญญาเกี่ยวกับอาชีพของคนไทยได้
3.บอกแนวทางการอนุรักษ์วัฒนธรรม ประเพณี และภูมิปัญญาเกี่ยวกับอาชีพของคนไทยได้
3. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การเรียนรู้วัฒนธรรม ประเพณี และภูมิปัญญาเกี่ยวกับอาชีพของคนไทย ทำให้เราเกิดความภาคภูมิใจและทราบแนวทางในการอนุรักษ์ให้คงอยู่สืบไป
4.สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง
-คุณค่าของวัฒนธรรม และประเพณีไทยที่มีต่อสังคมไทย
สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
5.สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1.ความสามารถในการคิด
1.ทักษะการวิเคราะห์
2.ทักษะการให้เหตุผล
3.ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู้
2.ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.ใฝ่เรียนรู้
2.ตรงต่อเวลา
3.มีความรับผิดชอบ
4.มุ่งมั่นในการทำงาน
5.รักความเป็นไทย
7.กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการเรียนความรู้ความเข้าใจ
ขั้นนำ นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
ขั้นที่ 1 สังเกต ตระหนัก
สื่อการเรียนรู้ : ตำนานแม่โพสพ ตำนานเมล็ดข้าว
1.ครูเล่าตำนานแม่โพสพ และตำนานเมล็ดข้าว ให้นักเรียนฟัง จากนั้นครูตั้งประเด็นคำถามให้นักเรียนตอบหรือแสดงความคิดเห็น
2.ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวนาที่มีความผูกพันกับการเพาะปลูกข้าว
3.ครูให้นักเรียนรวมกลุ่มเดิมจากนั้นให้แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง วัฒนธรรม ประเพณี และภูมิปัญญาเกี่ยวกับอาชีพของคนไทย จากหนังสือ-เรียน เพื่อร่วมกันบอกคุณค่าของวัฒนธรรม และประเพณีไทยเกี่ยวกับอาชีพทำนาที่มีต่อสังคมไทย
4.นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
เพราะเหตุใด ชาวนาจึงต้องมีพิธีทำขวัญข้าว
(เพราะเป็นการขอขมาต่อต้นข้าวเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น และเอาใจแม่โพสพที่ให้ความอุดมสมบูรณ์แก่ผืนนา)
ขั้นสอน
ขั้นที่ 2 วางแผนปฏิบัติ
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : —
นักเรียนแต่ละกลุ่มทำความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์ที่ครูกำหนด จากนั้นร่วมกันวางแผนศึกษาความรู้เรื่อง วัฒนธรรม ประเพณี และ ภูมิปัญญาเกี่ยวกับอาชีพของคนไทย จากหนังสือเรียน หรือสอบถามผู้รู้ ในท้องถิ่น
ขั้นที่ 3 ลงมือปฏิบัติ
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : 1. หนังสือเรียน ประวัติศาสตร์ ป.2
2. ผู้รู้ในท้องถิ่น
1.นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง วัฒนธรรม ประเพณี และภูมิปัญญาเกี่ยวกับอาชีพของคนไทย จากหนังสือเรียน และสอบถามผู้รู้ในท้องถิ่น ตามที่ได้วางแผนร่วมกัน แล้วบันทึกข้อมูลลงในสมุด
2.สมาชิกแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับคุณค่าของวัฒนธรรม และประเพณีไทยเกี่ยวกับอาชีพทำนาที่มีต่อสังคมไทย
ขั้นสรุป
1.ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย
2.ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้
🖌️💬💡
8.การวัดและประเมินผล
วิธีการ
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
สังเกตการใฝ่เรียนรู้ ตรงต่อเวลา มีความรับผิดชอบ
มุ่งมั่นในการทำงาน และรักความเป็นไทย
เครื่องมือ
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เกณฑ์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
📑
📝