แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 29
สาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม รายวิชา ประวัติศาสตร์ รหัสวิชา ส 12102
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2567
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เรื่องที่ 1 ความหมายของวัฒนธรรมไทย เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ครูผู้สอน นางสาวนัยนา สีอาด
1.มาตรฐานการเรียนรู้
ส 4.3 เข้าใจความเป็นมาของชาติไทย วัฒนธรรม ภูมิปัญญาไทย มีความรัก ความภูมิใจและธำรงความเป็นไทย
2.ตัวชี้วัด
ส 4.3 ป.2/2 ยกตัวอย่างวัฒนธรรม ประเพณี และภูมิปัญญาไทยที่ภาคภูมิใจและควรอนุรักษ์ไว้ (ตัวชี้วัดปลายทาง)
จุดประสงค์การเรียนรู้
1) บอกความหมายของวัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมท้องถิ่นได้
2) เปรียบเทียบความแตกต่างของวัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมท้องถิ่นได้
3) ยกตัวอย่างวัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมท้องถิ่นได้
3.สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
วัฒนธรรมไทยเป็นแบบแผนในการดำเนินชีวิตของคนไทยที่มีการปฏิบัติสืบทอดกันมา ทำให้เราเกิดความภาคภูมิใจ และช่วยกันสืบทอดวัฒนธรรมที่ดีงาม
5.สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1.ความสามารถในการคิด
ทักษะการวิเคราะห์
ทักษะการให้เหตุผล
2.ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
4.สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง
คุณค่าของวัฒนธรรม และประเพณีไทยที่มีต่อสังคมไทย
สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.ใฝ่เรียนรู้
2.ตรงต่อเวลา
3.มีความรับผิดชอบ
4.มุ่งมั่นในการทำงาน
5.รักความเป็นไทย
7.กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการสร้างความตระหนัก
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง วัฒนธรรมและภูมิปัญญาที่น่าภูมิใจ (1)
ขั้นที่ 1 สังเกต
1.ครูตั้งประเด็นคำถามให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นประกอบเหตุผล เช่น
- วัฒนธรรมไทยที่เป็นเอกลักษณ์ของคนไทยที่เป็นที่รู้จักและยอมรับของชาวต่างชาติคืออะไร เพราะเหตุใดจึงคิดเช่นนั้น
2.นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
การทำบุญตักบาตร เป็นวัฒนธรรมของไทยหรือไม่ เพราะเหตุใด
(การทำบุญตักบาตรป็นวัฒนธรรมที่ดีงามของไทยและคนไทยเราปฏิบัติมาเป็นเวลาช้านาน)
ขั้นที่ 2 วิเคราะห์วิจารณ์
สื่อการเรียนรู้ : 1. หนังสือเรียน ประวัติศาสตร์ ป.22. ใบงานที่ 1.1
1.ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน
2.นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง ความหมายของวัฒนธรรมไทยและภูมิปัญญาไทยกับวัฒนธรรมท้องถิ่นและ
ภูมิปัญญาท้องถิ่น : วัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมท้องถิ่น จากหนังสือเรียน
3.ครูกำหนดประเด็นให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันเปรียบเทียบลักษณะที่แตกต่างของวัฒนธรรมท้องถิ่น ในประเด็นที่กำหนด
ดังนี้
วัฒนธรรมด้านการแต่งกายในแต่ละท้องถิ่น มีความแตกต่างกันอย่างไร
วัฒนธรรมด้านศิลปะในแต่ละท้องถิ่น มีความแตกต่างกัน อย่างไร
4.สมาชิกแต่ละกลุ่มร่วมกันวิเคราะห์วิจารณ์ในแต่ละประเด็นตาม ที่กำหนด แล้วสรุปผลการวิเคราะห์วิจารณ์ที่เป็นมติของกลุ่ม พร้อมยกตัวอย่างประกอบเพื่อให้เห็นและเข้าใจผลการเปรียบเทียบลักษณะที่แตกต่างของวัฒนธรรมท้องถิ่นในประเด็นที่กำหนด
5.นักเรียนแต่ละคนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง ความแตกต่างของวัฒนธรรม เมื่อทำใบงานเสร็จแล้วให้ตรวจความเรียบร้อยก่อนนำส่งครู
ขั้นที่ 3 สรุป
1.ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ในประเด็น ดังนี้
ความหมายของวัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมท้องถิ่น
ความแตกต่างของวัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมท้องถิ่น
2.นักเรียนร่วมกันเสนอแนะแนวทางในการปฏิบัติเพื่อสะท้อนให้เห็นว่า นักเรียนเป็นผู้มีวัฒนธรรมที่ดีงาม
3.นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
นักเรียนมีความภาคภูมิใจในวัฒนธรรมท้องถิ่นใดของตนเองมากที่สุด
จงอธิบายเหตุผล
(พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
8.การวัดและประเมินผล
วิธีการ
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
ตรวจใบงานที่ 1.1
ประเมินการนำเสนอผลงาน
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
สังเกตการใฝ่เรียนรู้ ตรงต่อเวลา มีความรับผิดชอบ
มุ่งมั่นในการทำงาน และรักความเป็นไทย
เครื่องมือ
แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
ใบงานที่ 1.1
แบบประเมินการนำเสนอผลงาน
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เกณฑ์
(ประเมินตามสภาพจริง)
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
📑