แผนจัดการเรียนรู้

เรื่อง อักษรย่อน่ารู้ คู่เครื่องหมายวรรคตอน

แผนการสอนที่ ๑ อักษรย่อน่ารู้ คู่เครื่องหมายวรรคตอน

จุดประสงค์การเรียนรู้

👉 บอกหลักการอ่านอักษรย่อและเครื่องหมายวรรคตอนได้ 

สาระการเรียนรู้

การอ่านออกเสียงบทร้อยแก้ว เป็นทักษะที่ต้องฝึกฝนให้คล่องแคล่ว จะต้องอ่านออกเสียงคำ

อักษรย่อ และเครื่องหมายวรรคตอนให้ถูกต้องตามหลักภาษาไทย เพื่อให้สื่อความหมายของคำและ

เนื้อหาของเรื่อง ได้ถูกต้อง และเป็นการอนุรักษ์ภาษาไทย 

กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำ 

๑.  ครูนำพาดหัวข่าวหนังสือพิมพ์ที่มีตัวย่อง่ายๆ มาให้นักเรียนช่วยกันอ่าน จากนั้นเขียนคำอ่าน พร้อมบอก

ความหมายของพาดหัวข่าวที่ได้รับลงในกระดาษที่ครูแจก

๒.  นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นว่า เหตุใดการพาดหัวข่าวของหนังสือพิมพ์จึงมักจะใช้ตัวย่อ

๓.  นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างอักษรย่อ และคำย่อที่พบได้บ่อยในชีวิตประจำวัน จากนั้นครูเขียนรวบรวมบน  

     กระดาน

๔.  นักเรียนช่วยกันอ่านคำเต็มของคำย่อต่างๆ ครูตรวจสอบความถูกต้อง

       ๕.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด 

ขั้นสอน 

๑.  นักเรียนแต่ละกลุ่ม (กลุ่มเดิมจากแผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑) ร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง การอ่านอักษรย่อ 

    จากหนังสือเรียนหรือบทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite

๒. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำข้อมูลเกี่ยวกับการอ่านอักษรย่อมาอธิบายความรู้ โดยผลัดเปลี่ยนกันอธิบายและตรวจ

   สอบความรู้ซึ่งกันและกัน จากนั้นร่วมกันแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่องและสรุปประเด็นความรู้

๓.  ครูสุ่มตัวแทนนักเรียน ๒-๓ กลุ่ม ออกมาอธิบายหลักในการเขียนและอ่านอักษรย่อ และให้เพื่อนกลุ่มอื่นร่วม 

    กันตรวจสอบความถูกต้อง

๔. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันทำใบงานที่ ๑.๕ เรื่อง การอ่านอักษรย่อ โดยให้สมาชิกกลุ่มหาคำตอบด้วยตนเองจน

    ครบ  ทั้ง ๒ ตอน จากนั้นจับคู่กับเพื่อนในกลุ่มเพื่อผลัดกันอธิบายคำตอบให้คู่ของตนฟัง (สมาชิกกลุ่มอีกคู่

    หนึ่งก็ปฏิบัติกิจกรรมเช่นเดียวกัน 

ขั้นสรุป

๑.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

       ๒.  นักเรียนร่วมกันสรุปหลักการอ่านอักษรย่อ 

สื่อการเรียนการสอน/แหล่งเรียนรู้เพิ่มเติม