แผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาศิลปะ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
เส้น
สาระที่ 1 ทัศนศิลป์ เวลา 2 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ศิลปะในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
…………………………………………………………………………………………………………………
1. สาระสำคัญ
เส้นปรากฏอยู่ในธรรมชาติในสิ่งแวดล้อมและในงานศิลปะ
2. ตัวชี้วัดชั้นปี
จำแนกทัศนธาตุของสิ่งต่าง ๆ ในธรรมชาติสิ่งแวดล้อมและงานทัศนศิลป์ โดยเน้นเรื่อง เส้น สี
รูปร่าง รูปทรง และพื้นผิว (ศ 1.1 ป. 3/3)
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความหมายของเส้นในลักษณะต่าง ๆ ได้ (K)
2. ชื่นชมเส้นในธรรมชาติ ในสิ่งแวดล้อม และในงานศิลปะ (A)
3. จำแนกเส้นในธรรมชาติ ในสิ่งแวดล้อม และในงานศิลปะได้ (P)
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนเพื่อประเมินความรู้
2. ครูให้นักเรียนสังเกตธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมรอบตัวแล้วสุ่มให้นักเรียนวาดภาพสิ่งที่เห็น
ลงบนกระดานดำ จากนั้นครูและนักเรียนร่วมกันสังเกตภาพที่นักเรียนวาด พร้อมกับอธิบายเชื่อมโยง
เกี่ยวกับเส้นในธรรมชาติ เส้นในสิ่งแวดล้อม และเส้นในงานศิลปะให้นักเรียนฟัง
3. ครูสนทนากับนักเรียนเพื่อเชื่อมโยงความรู้เกี่ยวกับเส้นที่ปรากฏให้นักเรียนเห็น ได้แก่ เส้นตรง
และเส้นโค้งลักษณะต่าง ๆ ที่เกิดจากการวาดของนักเรียน
ขั้นที่ 2 ขั้นสอน
1. ครูนำตัวอย่างภาพผลงานศิลปะที่แสดงเส้นในลักษณะต่าง ๆให้นักเรียนสังเกต และให้ครู
อธิบายเกี่ยวกับเส้นที่ใช้ ในการสร้างสรรค์ผลงานศิลปะ
2. ครูอธิบายความหมายของเส้นในลักษณะต่าง ๆ แล้วสุ่มนักเรียนให้ออกมาวาดภาพเส้นใน
ธรรมชาติ ในสิ่งแวดล้อม และในงานศิลปะ เพื่อจำแนกให้นักเรียนเห็นความแตกต่างของการใช้เส้น
ในลักษณะต่าง ๆ
3. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ร่วมกันศึกษาค้นคว้าความหมายและลักษณะ
ของเส้น โดยการจดบันทึกและวาดภาพประกอบตามหัวข้อดังนี้
- เส้นในธรรมชาติ
- เส้นในสิ่งแวดล้อม
- เส้นในงานศิลปะ
4. แต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลการศึกษาความหมาย ลักษณะความแตกต่างของเส้น โดยครูคอย
อธิบายเสริมถึงการใช้เส้นกับการสร้างสรรค์ผลงานศิลปะให้นักเรียนเข้าใจ
ขั้นที่ 3 ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปเรื่อง เส้นในธรรมชาติ เส้นในสิ่งแวดล้อม และเส้นในงานศิลปะที่มีความสำคัญต่อการถ่ายทอดความคิดจินตนาการสร้างสรรค์เป็นผลงานศิลปะ โดยครูคอยให้ความรู้เสริมในส่วนที่นักเรียนไม่เข้าใจหรือสรุปไม่ตรงกับจุดประสงค์การเรียนรู้
ขั้นที่ 4 ฝึกฝนนักเรียน
1. ให้นักเรียนปฏิบัติ กิจกรรม จำแนกเส้น แล้วให้นักเรียนอธิบายถึงเส้นที่ปรากฏในผลงาน
ศิลปะให้ครูและเพื่อน ๆ ฟัง
2. ให้นักเรียนปฏิบัติ กิจกรรม เส้นสร้างสรรค์ แล้วให้นักเรียนอธิบายการใช้เส้นตรงและเส้นโค้ง
ในการสร้างสรรค์ผลงานศิลปะให้ครูและเพื่อน ๆ ฟัง
ขั้นที่ 5 การนำไปใช้
นักเรียนนำความรู้เรื่อง เส้น มาสร้างสรรค์ผลงานเพื่อใช้สำหรับตกแต่งห้องเรียน เช่น วาดภาพเส้น
เป็นรูปการ์ตูน ลวดลาย ให้เกิดบรรยากาศที่สดใสสวยงาม เป็นต้น
8. กิจกรรมเสนอแนะ
1. กิจกรรมสำหรับกลุ่มสนใจพิเศษ
นักเรียนศึกษาเส้นประเภทต่าง ๆ ใน ธรรมชาติในสิ่งแวดล้อมและในงานศิลปะที่ให้ความรู้สึกที่
แตกต่างกัน จัดทำเป็นรายงานแล้วนำมาเล่าให้ครูและเพื่อน ๆ ฟัง โดยครูสนทนาซักถามเสริมเกี่ยวกับ
ลักษณะของเส้นว่ามีความสำคัญต่องานศิลปะอย่างไร
2. กิจกรรมสำหรับฝึกทักษะเพิ่มเติม
– นักเรียนใช้เส้นตรงและเส้นโค้งในลักษณะต่าง ๆ วาดภาพระบายสี พิมพ์ภาพหรือปั้นดิน
น้ำมันตามความคิดจินตนาการสร้างสรรค์อิสระ
– นักเรียนศึกษาค้นคว้าและฝึกหัดวาดภาพลายเส้นเป็นตัวการ์ตูน สิ่งของ ทิวทัศน์ หรือตาม
ความสนใจ
9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
2. ห้องสมุด
3. ตัวอย่างภาพผลงานศิลปะที่แสดงเส้นในลักษณะต่าง ๆ
4. ใบกิจกรรม
5. สื่อการเรียนรู้ ศิลปะ สมบูรณ์แบบ ชั้น ป. 3 บริษัท สำนักพิมพ์วัฒนาพานิช จำกัด
6. หนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน ศิลปะ ชั้น ป. 3 บริษัท สำนักพิมพ์วัฒนาพานิช จำกัด
7. แบบฝึกทักษะ รายวิชาพื้นฐาน ศิลปะ ชั้น ป. 3 บริษัท สำนักพิมพ์วัฒนาพานิช จำกัด