แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ                                                                                ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Starter Unit                                                                                       เรื่อง About me      

มาตรฐานการเรียนรู้

        สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร

 มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

มาตรฐาน ต 1.3 นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในรูปต่างๆ โดยการพูดและเขียน

ตัวชี้วัด

        ต1.1 ม.3/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว โฆษณา และบทร้อยกรองสั้นๆถูกต้องตามหลักการอ่าน

        ต1.1 ม.3/3 ระบุและเขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่างๆ ให้สัมพันธ์กับประโยคและข้อความที่ฟังหรืออ่าน

        ต1.3 ม.3/1 พูดและเขียนบรรยายเกี่ยวกับตนเอง ประสบการณ์/ข่าว/เหตุการณ์/เรื่อง/ประเด็นต่างๆที่อยู่ในความสนใจของสังคม

สาระสำคัญ

       การใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันโดยการอธิบายเกี่ยวกับคุณลักษณะของสิ่งต่างๆเกี่ยวกับตนเอง ด้วยการใช้ have got และ has got  และสามารถเลือกใช้กับคำนามเอกพจน์หรือพหูพจน์ได้อย่างถูกต้อง

จุดประสงค์การเรียนรู้

       1.ผู้เรียนสามารถจำแนกคำนามเอกพจน์และพหูพจน์ได้อย่างถูกต้อง

       2.ผู้เรียนสามารถแต่งประโยคโดยการใช้ have got และ has got ได้อย่างถูกต้อง

       3.ผู้เรียนมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนวิชาภาษาอังกฤษ

สาระการเรียนรู้

       ไวยากรณ์ (Grammar): เรื่อง  Have got/Has got

       Have got/Has got แปลว่า "มี" มีความหมายเหมือนกับคำว่า have/has แต่ไม่เป็นทางการ

-Have got ใช้กับประธานพหูพจน์

       ประธานพหูพจน์ คือ ประธานที่มีจำนวนมากกว่า 1 สิ่ง มักจะเป็นคำนามที่เติม s/es หรือบางคำไม่เติม s/es แต่มีความหมายเป็นพหูพจน์อยู่แล้ว

       เช่น cats, dogs, people, men, they, we, you

-Has got ใช้กับประธานเอกพจน์

       ประธานเอกพจน์ คือ คำนามที่จำนวนแค่อันเดียว ชิ้นเดียว สิ่งเดียว สถานที่เดียว และคำนามนับไม่ได้ก็เป็นเอกพจน์เช่นเดียวกัน

       เช่น a cat, a dog, a man, a table, water, time

-โครงสร้างประโยคบอกเล่า : Subject + have/has got + N.

      ตัวอย่าง : They have got blue eyes.

                      She has got a new idea.

-โครงสร้างประโยคปฏิเสธ : Subject + haven't/hasn't got +N.

      ตัวอย่าง : My sister hasn't got blue eyes like me.

                     We haven't got any free time. 

-โครางสร้างประโยคคำถาม : Have/Has + Subject + got + N.

      ตัวอย่าง : Have you got red shoes?

                      Has she got a car?

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

        1.ความสามารถในการสื่อสาร

        2.ความสามารถในการคิด

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

        1.ใฝ่เรียนรู้

        2.มุ่งมั่นในการทำงาน

กิจกรรมการเรียนรู้

        ขั้นนำ (warm up)

1.ครูทักทายนักเรียน และให้นักเรียนพูดถึงลักษณะของตนเองมาคนละหนึ่งประโยค เช่น ฉันมีผมยาว

2.ครูให้นักเรียนเล่นเกม Blooket ก่อนเริ่มเรียน

        ขั้นนำเสนอ (Presentation)

3.ครูสอนอธิบายเรื่องคำนามเอกพจน์และพหูพจน์ ดังนี้

        -ประธานเอกพจน์ คือ คำนามที่จำนวนแค่อันเดียว ชิ้นเดียว สิ่งเดียว สถานที่เดียว และคำนามนับไม่ได้ก็เป็นเอดพจน์เช่นเดียวกัน

       เช่น a cat, a dog, a man, a table, water, time

       ใช้กับกริยาเอกพจน์ หรือ กริยาที่เติม s/es และ is, was, has

       -ประธานพหูพจน์ คือ ประธานที่มีจำนวนมากกว่า 1 สิ่ง มักจะเป็นคำนามที่เติม s/es หรือบางคำไม่เติม s/es แต่มีความหมายเป็นพหูพจน์อยู่แล้ว

       เช่น cats, dogs, people, men, they, we, you

       ใช้กับกริยาพหูพจน์ หรือ กริยาที่ไม่เติม s/es และ are, were, have

4.ครูสอนเรื่องการใช้ have got และ has got 

         Have got/Has got แปลว่า "มี" มีความหมายเหมือนกับคำว่า have/has แต่ไม่เป็นทางการ

-Have got ใช้กับประธานพหูพจน์

-Has got ใช้กับประธานเอกพจน์

         -โครงสร้างประโยคบอกเล่า : Subject + have/has got + N.

      ตัวอย่าง : They have got blue eyes.

                      She has got a new idea.

-โครงสร้างประโยคปฏิเสธ : Subject + haven't/hasn't got +N.

      ตัวอย่าง : My sister hasn't got blue eyes like me.

                     We haven't got any free time. 

-โครางสร้างประโยคคำถาม : Have/Has + Subject + got + N.

      ตัวอย่าง : Have you got red shoes?

                      Has she got a car?

       ขั้นฝึก (Practice)

5.ครูนำรูปภาพและลักษณะของบุคคลต่างๆตามรูป และให้นักเรียนแต่ละคนเลือกใช้ประธานว่าเป็นเอกพจน์และพหูพจน์ พร้อมกับจับคู่ว่าใช้กับ have got หรือ has got ครูสังเกตและประเมินการพูดและการเลือกใช้ว่าถูกต้องหรือไม่

       ขั้นนำไปใช้ (Production)

6.ครูให้นักเรียนเปลี่ยนประโยคที่พูดถึงลักษณะของตนเองในช่วงแรกจากภาษาไทยเป็นภาษาอังกฤษ โดยเลือกใช้ให้ถูกตามโครงสร้าง

7.นักเรียนจับคู่กันและให้แต่ละคู่อธิบายลักษณะของเพื่อนที่คู่กัน โดยเลือกใช้ have got และ has got เช่น She has got short hair. 

He has got black hair. 

8.ครูให้นักเรียนทำใบงานแต่งประโยคตามรูปภาพให้ถูกต้อง

       ขั้นสรุป (Wrap up)

9.ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปหลักการใช้ have got และ has got ว่าแต่ละตัวใช้กับประธานแบบใด 

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

      -เกม Blooket

      -Slide การสอน เรื่อง Have got/Has got

      -ใบงานแต่งประโยค

การวัดและประเมินผล

      1.วิธีการ

    -การทำแบบประเมินการพูด

    -การทำแบบฝึกหัด

  2.เครื่องมือ

    -แบบประเมินการพูด

    -ใบงานแต่งประโยค