แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ                                                                                ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Starter Unit                                                                                       เรื่อง Pronoun      

มาตรฐานการเรียนรู้

        สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร

 มาตรฐาน ต.1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

ตัวชี้วัด

        ต1.1 ม.3/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว โฆษณา และบทร้อยกรองสั้นๆถูกต้องตามหลักการอ่าน

        ต1.1 ม.3/3 ระบุและเขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่างๆ ให้สัมพันธ์กับประโยคและข้อความที่ฟังหรืออ่าน

สาระสำคัญ

       การแบ่งประเภทของ pronoun ระหว่าง subject pronoun, object pronoun และ possessive pronoun และสามารถเลือกใช้คำสรรพนามแทนคำนามได้อย่างถูกต้อง

จุดประสงค์การเรียนรู้

       1.ผู้เรียนสามารถแยกประเภทของ pronoun ได้อย่างถูกต้อง

       2.ผู้เรียนสามารถเลือกใช้ pronoun แทนคำนามในประโยคได้อย่างถูกต้อง

       3.ผู้เรียนมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนวิชาภาษาอังกฤษ

สาระการเรียนรู้

       ไวยากรณ์ (Grammar): เรื่อง Pronoun

Subject pronoun : I, You, We, They, He, She, it

Object pronoun : me, you, us, them, him, her, it

Possessive adjective : my, your, our, their, his, her, its

Possessive pronoun : mine, your, ours, theirs, his, hers, its

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

        1.ความสามารถในการสื่อสาร

        2.ความสามารถในการคิด

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

        1.ใฝ่เรียนรู้

        2.มุ่งมั่นในการทำงาน

กิจกรรมการเรียนรู้

        ขั้นนำ (warm up)

1.ครูทักทายนักเรียน และอธิบายเกี่ยวกับความสำคัญของ pronoun

2.ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมก่อนเรียน โดยใช้ Quizizz

        ขั้นนำเสนอ (Presentation)

3.ครูสอนเรื่อง pronoun ทั้ง subject pronoun และ object pronoun พร้อมทั้งอธิบายวิธีการใช้ และความแตกต่างของแต่ละประเภท

     Subject pronoun (สรรพนามที่เป็นประธาน) : I, You, We, They, He, She, It

     Object pronoun (สรรพนามที่เป็นกรรม) : me, you, us, them, him, her, it

4.ครูยกตัวอย่างประโยค และระบุประเภทของ pronoun แต่ละประเภท เช่น She is my friend. she คือ subject pronoun และ 

We talked with him. him คือ object pronoun      

5.ครูสอนเพิ่มอีกหนึ่งเรื่องคือ possessive adjective และ possessive pronoun (สรรพนามแสดงความเป็นเจ้าของ)  โดยเปรียบคำสรรพนามแต่ละประเภทในรูปแบบตารางเพื่อให้เห็นความแตกต่างของแต่ละคำ และบอกวิธีการใช้ โดย possessive adjective จะต้องมีคำนามต่อท้าย และ possessive pronoun ไม่ต้องมีคำนามมาต่อท้าย

    Possessive adjective (คำคุณศัพท์ที่แสดงความเป็นเจ้าของ) : my, your, our, their, his, her, its  + คำนาม

    Possessive pronoun (คำสรรพนามแสดงความเป็นเจ้าของ) : mine, yours, ours, theirs, his, hers, its ไม่ต้องมีคำนามตามหลัง

        ขั้นฝึก (Practice)

6.ครูพูดคำสรรพนามที่เป็น subject และให้นักเรียนพูดคำสรรพนามที่เป็น object สลับกันไปมา

7.ครูวาดตาราง 4 ช่อง บนกระดาน และให้นักเรียนช่วยกันออกมาเติมคำสรรพนามแต่ละประเภทลงในช่องของประเภทนั้น

       ขั้นนำไปใช้ (Production)

8.ครูให้นักเรียนทำใบงาน โดยเปลี่ยนคำนามที่ขีดเส้นใต้ให้เป็นคำสรรพนาม และเลือกเติม possessive adjective และ possessive pronoun ลงในประประโยคให้ถูกต้อง

       ขั้นสรุป (Wrap up)

9.ครูและนักเรียนร่วมกันบอกคำสรรพนามแต่ละประเภท พร้อมกับยกตัวอย่างประโยค This is my book. และให้นักเรียนช่วยกันบอกว่าเป็้นคำสรรพนามแบบใด

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

      -เกม Quizizz

      -Slide การสอน เรื่อง pronoun

      -ใบงาน pronoun

การวัดและประเมินผล

      1.วิธีการ

    -การทำแบบทดสอบ

    -การทำแบบฝึกหัด

  2.เครื่องมือ

    -Google form

    -ใบงานเรื่อง pronoun