ส่วนที่ 1 ข้อตกลงในการพัฒนางานตามมาตรฐานตำแหน่ง
ส่วนที่ 1 ข้อตกลงในการพัฒนางานตามมาตรฐานตำแหน่ง
1. ภาระงาน จะมีภาระงานเป็นไปตามที่ ก.ค.ศ. กำหนด
➡️ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2567
1.1 ชั่วโมงสอนตามตารางสอน รวมจำนวน 30 ชั่วโมง/สัปดาห์ดังนี้
- กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ 20 นาที จำนวน 1 ชั่วโมง 40 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์ 20 นาที จำนวน 1 ชั่วโมง 40 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมเสรี/เล่นตามมุม 40 นาที จำนวน 3 ชั่วโมง 20 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 40 นาที จำนวน 3 ชั่วโมง 20 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมกลางแจ้ง 40 นาที จำนวน 3 ชั่วโมง 20 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมเกมการศึกษา 20 นาที จำนวน 1 ชั่วโมง 40 นาที/สัปดาห์
➡️ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2568
ชั่วโมงสอนตามตารางสอน รวมจำนวน 30 ชั่วโมง/สัปดาห์ดังนี้
- กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ 20 นาที จำนวน 1 ชั่วโมง 40 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์ 20 นาที จำนวน 1 ชั่วโมง 40 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมเสรี/เล่นตามมุม 40 นาที จำนวน 3 ชั่วโมง 20 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 40 นาที จำนวน 3 ชั่วโมง 20 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมกลางแจ้ง 40 นาที จำนวน 3 ชั่วโมง 20 นาที/สัปดาห์
- กิจกรรมเกมการศึกษา 20 นาที จำนวน 1 ชั่วโมง 40 นาที/สัปดาห์
1.2 งานส่งเสริมและสนับสนุนการจัดการเรียนรู้
ภาคเรียนที่ 2/2567😁
งานส่งเสริมและสนับสนุนการจัดการเรียนรู้
จำนวน 9 ชั่วโมง/สัปดาห์
- การจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้/บันทึกหลังการสอน จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- ตรวจการบ้าน/ภาระงาน/การวัดประเมินผล จำนวน 2 ชั่วโมง/สัปดาห์
- จัดทำประสบการณ์แผนการศึกษาเฉพาะบุคคล(IEP) จำนวน 12 ชั่วโมง/ปี
- งานที่ปรึกษา งานดูแลนักเรียน งานโฮมรูม จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- การสร้างและพัฒนาสื่อการเรียนการสอน จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- เข้าร่วมชุมชนการเรียนรู้ทางวิชาชีพ (PLC) จำนวน 2 ชั่วโมง/สัปดาห์
ภาคเรียนที่ 1/2568😁
งานส่งเสริมและสนับสนุนการจัดการเรียนรู้
จำนวน 8 ชั่วโมง/สัปดาห์
- การจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้/บันทึกหลังการสอน จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- ตรวจการบ้าน/ภาระงาน/การวัดประเมินผล จำนวน 2 ชั่วโมง/สัปดาห์
- งานวิจัยเพื่อพัฒนาผู้เรียน จำนวน 1 ชั่วโมง/ปี
- งานที่ปรึกษา งานดูแลนักเรียน งานโฮมรูม จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- การสร้างและพัฒนาสื่อการเรียนการสอน จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- เข้าร่วมชุมชนการเรียนรู้ทางวิชาชีพ (PLC) จำนวน 2 ชั่วโมง/สัปดาห์
1.3 งานพัฒนาคุณภาพการจัดการศึกษาของสถานศึกษา
งานพัฒนาคุณภาพการจัดการศึกษาของสถานศึกษา จำนวน 6 ชั่วโมง/สัปดาห์
- งานบุคลากร จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- งานบริหารทั่วไป จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- เจ้าหน้าที่รับผิดชอบงานในฝ่ายงานต่างๆ ตามที่ได้รับมอบหมาย (คำสั่งปฏิบัติราชการ) จำนวน 2 ชั่วโมง/สัปดาห์
- ครูเวรประจำวันจำนวัน จำนวน 2 ชั่วโมง/สัปดาห์
1.4 งานตอบสนองนโยบายและจุดเน้น
-งานตอบสนองนโยบายและจุดเน้นของรัฐบาล สพฐ. จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
-โครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
งานตอบสนองนโยบายและจุดเน้นของรัฐบาล สพฐ. จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- งานโรงเรียนคุณธรรม/โรงเรียนวิถีพุทธ/โรงรียนสีขาว/เศรษฐกิจพอเพียง จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- งานเศรษฐกิจพอเพียง/สวนพฤกษศาสตร์ จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
- งานยาเสพติด จำนวน 1 ชั่วโมง/สัปดาห์
2. งานที่จะปฏิบัติตามมาตรฐานตำแหน่งครู
ส่วนที่ 2 ข้อตกลงในการพัฒนางานที่เป็นประเด็นท้าทาย
ชื่อประเด็นท้าทาย การพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กของเด็กปฐมวัย โดยใช้กิจกรรม
การวาดภาพระบายสี
สภาพปัญหาของผู้เรียนและการจัดการเรียนรู้
1. สภาพปัญหาของผู้เรียนและการจัดการเรียนรู้
จากการจัดประสบการณ์ของนักเรียนชั้นอนุบาลปีที่ 3 ที่ผ่านมาสังเกตพบว่านักเรียน ส่วนใหญ่มีปัญหาด้านความสามารถในการใช้กล้ามเนื้อมัดเล็ก และขาดทักษะประสานสัมพันธ์ระหว่างมือ และตา ทำให้ครูผู้สอนมีความสนใจที่จะพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็ก ผ่านกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์ การวาดภาพระบายสี ด้วยกระบวนการจัดการเรียนรู้แบบ Active Learning โดยใช้รูปแบบการเรียนรู้แบบร่วมมือ เพื่อให้นักเรียนมีพัฒนาการทั้ง 4 ด้าน เป็นไปตามเกณฑ์ที่กำหนด
2. วิธีการดำเนินการให้บรรลุผล
1) วิเคราะห์ปัญหาที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน และร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ทางวิชาชีพ PLC ร่วมกับครูในสายชั้นปฐมวัยเพื่อหาแนวทางและสร้างแรงบันดาลใจในการแก้ปัญหา
2) จัดทำแผนการจัดประสบการณ์ที่มีองค์ประกอบครบถ้วน ดังนี้
- มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
- ตัวบ่งชี้
- สภาพที่พึงประสงค์
- จุดประสงค์การเรียนรู้
- สาระการเรียนรู้
- ประสบการณ์สำคัญ
- สาระที่ควรเรียนรู้
- กิจกรรมการเรียนรู้
- สื่อการสอน
- การวัดและประเมินผล
- บันทึกหลังการจัดประสบการณ์มี 3 ขั้นตอน ดังนี้
ขั้นที่ 1 ขั้นนำ เป็นการนำเข้าสู่บทเรียน แนะนำชื่อกิจกรรม วัสดุอุปกรณ์สร้างข้อตกลงการทำกิจกรรมร่วมกัน
ขั้นที่ 2 ขั้นดำเนินกิจกรรม เป็นการจัดประสบการณ์ให้เด็กได้ลงมือปฏิบัติกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์ การใช้เครื่องมือ การบันทึก และการสรุป โดยมีครูเป็นผู้ดูแลและอำนวยความสะดวกในการทำกิจกรรม
ขั้นที่ 3 ขั้นสรุป เด็กร่วมกันเก็บอุปกรณ์ พร้อมเล่าผลงาน ตามจินตนาการ ครูผู้สอนบันทึกผลการเรียนรู้ของนักเรียนที่เกิดขึ้นจากการจัดกิจกรรม และสะท้อนผลการเรียนรู้เพื่อพัฒนาและปรับปรุงต่อไป
3. ผลลัพธ์การพัฒนาที่คาดหวัง
3.1 เชิงปริมาณ
นักเรียนชั้นอนุบาล 3/1 จำนวน 37 คน ร้อยละ 80 มีการพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กผ่านกิจกรรมสร้างสรรค์การวาดภาพระบายสี ด้วยกระบวนการจัดการเรียนรู้แบบ Active Learning ตามเกณฑ์ที่กำหนด
3.2 เชิงคุณภาพ
นักเรียนได้รับการพัฒนาด้านร่างกายและพัฒนาการทุกด้าน ในด้านการใช้กล้ามเนื้อมัดเล็กและกล้ามเนื้อมัดใหญ่ มีจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ เจตคติที่ดีต่อการเรียนรู้และการแสวงหาความรู้ตรงตามมาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์ตามตัวบ่งชี้และสภาพที่พึงประสงค์ในหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2560 อยู่ในระดับ ดีมาก
วิจัยในชั้นเรียน
ภาพกิจกรรมการพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็ก
แบบทดสอบความสามารถในการใช้กล้าเนื้อมัดเล็ฏของเด็กปฐมวัย
ตารางคะแนนก่อนและหลังเรียน
สื่อช่วยพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กของเด็กปฐมวัย
สื่อช่วยพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กของเด็กปฐมวัย
รายงานผลการพัฒนางานตามข้อตกลงในการพัฒนางาน ประจำปีงบประมาณ ๒๕๖๘