องค์ประกอบที่ 1 ด้านการจัดการเรียนรู้
องค์ประกอบที่ 1 ด้านการจัดการเรียนรู้
ด้านการจัดการเรียนรู้ ลักษณะงานที่ข้าพเจ้าปฏิบัติและนำเสนอครอบคลุมถึงการสร้างและพัฒนาหลักสูตร การออกแบบจัดการเรียนรู้การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ การสร้างและพัฒนาสื่อ นวัตกรรม เทคโนโลยีและแหล่งเรียนรู้ การวัดและการประเมินผลการจัดการเรียนรู้ การศึกษา การวิเคราะห์ สังเคราะห์ เพื่อแก้ไขปัญหาหรือพัฒนาการเรียนรู้ การจัดบรรยากาศที่ส่งเสริมและพัฒนาผู้เรียน และการอบรมและพัฒนาคุณลักษณะที่ดีของผู้เรียน
1.1 สร้างและหรือพัฒนาหลักสูตร
มีการจัดทำรายวิชาและหน่วยการเรียนรู้ให้สอดคล้องกับมาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ตามหลักสูตรเพื่อให้ผู้เรียนได้พัฒนาสมรรถนะและการเรียนรู้ เต็มตามศักยภาพ โดยมีการพัฒนารายวิชาและหน่วยการเรียนรู้ให้สอดคล้องกับบริบทของสถานศึกษา ผู้เรียน และท้องถิ่น และสามารถแก้ไขปัญหาในการจัดการเรียนรู้ได้
1.1 การสร้างและพัฒนาหลักสูตร ดำเนินการวิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาโรงเรียน ฉบับปรับปรุง พุทธศักราช 2567
จัดทำคำอธิบายรายวิชา คณิตศาสตร์ วิเคราะห์ตัวชี้วัด ตามหลักสูตรแกนกลาง (หรือวิเคราะห์ผลการเรียนรู้ที่คาดหวังในรายวิชาเพิ่มเติม) และดำเนินการจัดทำหน่วยการเรียนรู้ และแผนการจัดการเรียนรู้รายวิชา วิทยาการคำนวณที่สอดคล้องกับหลักสูตรสถานศึกษา
1.2 ออกแบบการจัดการเรียนรู้
จัดการเรียนการสอนในรูปแบบ Active Learning ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ ทักษะคุณลักษณะประจำวิชา คุณลักษณะอันพึงประสงค์ และสมรรถนะที่สำคัญ ตามหลักสูตร โดยมีการออกแบบการจัดการเรียนรู้ ที่สามารถแก้ไขปัญหาในการจัดการเรียนรู้ ทำให้ผู้เรียนมีกระบวนการคิดและค้นพบองค์ความรู้ด้วยตนเองและสร้างแรงบันดาลใจ
1.2 การออกแบบการจัดการเรียนรู้ มาตรฐานการเรียนรู้ คำอธิบายรายวิชา ผลการเรียนรู้รายวิชาโครงสร้างรายวิชา ประเมินผลการใช้หน่วยการเรียนรู้รายวิชา คณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ รายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน รหัสวิชา ค14101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 เรื่อง เศษส่วน เวลา 12 ชั่วโมง
หน่วยย่อยที่ 8 การบวก การลบเศษส่วน เวลาเรียน 4 ชั่วโมง
จัดการเรียนรู้วันที่................เดือน................................พ.ศ.............. เวลา............น.-..............น.
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ค 1.1 เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนิน การของจำนวน ผลที่ เกิดขึ้นจากการดำเนิน การ สมบัติของการดำเนิน การ และนำไปใช้
ตัวชี้วัด ค 1 .1 ป.4/4 เปรียบเทียบ เรียงลำดับเศษส่วน และจำนวนคละที่ ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
2. สาระสำคัญ
การบวกเศษส่วนที่มีตัวส่วนไม่เท่ากัน ต้องทำตัวส่วนให้เท่ากัน แล้วนำตัวเศษบวกกันเหมือนการบวก จำนวนนับ ตัวส่วนคงเดิม
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายเกี่ยวกับการบวก ผลลบของเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง และจำนวนคละ (K)
2. หาผลบวกบวก ผลลบของเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง และจำนวนคละ(P)
3. มีความกระตือรือร้นในการเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ในชั้นเรียน (A)
4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการสังเกต
2) ทักษะการอ่าน
3) ทักษะการเขียน
4) ทักษะการจัดกลุ่ม
5) ทักษะการเชื่อมโยง
3. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1 ขั้นนำ
1. นักเรียนทบทวนความรู้ เรื่อง การบวกเศษส่วนที่ตัวส่วนเท่ากัน ติดบัตรแสดงเศษส่วนบนกระดาน แล้วใช้คำถามกระตุ้นความคิด ดังนี้
กระดาษรูปสี่เหลี่ยมมุมฉากรูปหนึ่ง แบ่งเป็น 7 ส่วนเท่า ๆ กัน ระบายสีแดง 2 ส่วน
ระบายสีเขียว 3 ส่วน รวมแล้วระบายสีคิดเป็นเศษส่วนเท่าไรของรูป
นักเรียนออกมาระบายสีแสดงการหาคำตอบ ซึ่งจะได้ดังนี้
รวมส่วนที่ระบายสี
จากนั้นผู้แทนนักเรียนออกมาเขียนประโยคสัญลักษณ์แสดงการบวกบนกระดาน ดังนี้
2 + 3
3
7
2
7
สาธิตวิธีการบวกเศษส่วนที่มีตัวส่วนเท่ากัน นักเรียนสังเกตวิธีการบวก
5
7
วิธีทำ + =
7
=
จากนั้นนักเรียนอธิบายวิธีการบวกเศษส่วนที่มีตัวส่วนเท่ากันว่ามีวิธีการบวกอย่างไร ซึ่งจะได้ดังนี้ “การบวกเศษส่วนที่มีตัวส่วนเท่ากัน ทำได้โดยการนำตัวเศษมาบวกกัน โดยตัวส่วนคงเดิม”
2. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยใช้คำถามกระตุ้นความคิด ดังนี้
• นักเรียนสามารถนำความรู้ เรื่อง การบวกเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่งไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวันเรื่องใดได้บ้าง
ขั้นสอน
1. นักเรียนศึกษา รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับการบวกเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่งจากแหล่งการเรียนรู้ที่หลากหลาย เช่น การสังเกต การร่วมกันสนทนากับเพื่อนในชั้นเรียน จากหนังสือเรียนหรือจากอินเทอร์เน็ต
2. นักเรียนพิจารณาแถบโจทย์ปัญหาบนกระดาน ดังนี้
วันนี้ตอนเช้าจรัญใช้เวลาอ่านหนังสือ ชั่วโมง ตอนบ่ายใช้เวลาอ่านหนังสืออีก ชั่วโมง
วันนี้จรัญใช้เวลาอ่านหนังสือนานเท่าไร
ผู้แทนนักเรียน 1 คน เขียนประโยคสัญลักษณ์ ได้ดังนี้
ผู้แทนนักเรียนสาธิตวิธีการบวกเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
นักเรียนสังเกตวิธีการบวก และ เป็นเศษส่วนที่มีตัวส่วนไม่เท่ากัน
วิธีคิด ทำตัวส่วนให้เท่ากัน คือ 12 ( 4 × 3 = 12)
วิธีทำ
20
12
ทำ เป็นจำนวนคละ โดยนำตัวส่วนไปหารตัวเศษได้ 1 เศษ 8
12
12
= 1
8
12
ทำ เป็นเศษส่วนอย่างต่ำ
8 ¸ 4
2
โดยนำ 4 ไปหารทั้งตัวเศษและตัวส่วน
12 ¸ 4
3
=
8
2
12
3
1 ทำเป็นเศษส่วนอย่างต่ำ 1
2
3
12
ดังนั้น + = 1
3
จรัญใช้เวลาอ่านหนังสือนาน 1 ชั่วโมง
นักเรียนร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน แต่ละกลุ่มจะได้รับบัตรโจทย์การบวกเศษส่วนที่ตัวส่วน
ตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่งกลุ่มละ 3-4 ใบ นักเรียนแต่ละกลุ่มเขียนวิธีหาผลบวกจำนวนคละที่มี
ตัวส่วนของเศษส่วนเท่ากัน กลุ่มใดที่ทำเสร็จแล้วจะสลับกับกลุ่มข้าง ๆ เพื่อตรวจสอบและแก้ไขให้ถูกต้อง
4. นักเรียนทำกิจกรรมในชุดฝึกทักษะ เพื่อตรวจสอบความเข้าใจ
ขั้นสรุป
1. นักเรียนร่วมกันสรุปสิ่งที่เข้าใจเป็นความรู้ร่วมกัน ดังนี้
การบวกเศษส่วนที่มีตัวส่วนไม่เท่ากัน ต้องทำตัวส่วนให้เท่ากัน แล้วนำตัวเศษบวกกัน
เหมือนการบวกจำนวนนับ ตัวส่วนคงเดิม
2. นักเรียนออกมานำเสนอผลงานการบวกเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
โดยมีนักเรียนและครูร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3. นักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยวกับวิธีการทำงานให้เห็นการคิดเชิงระบบและวิธีการทำงาน
ที่มีแบบแผน
4. นักเรียนนำความรู้เกี่ยวกับการบวกเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
ไปช่วยแนะนำเพื่อน ๆ ที่ยังไม่เข้าใจให้เกิดความเข้าใจยิ่งขึ้น
ชั่วโมงที่ 2 ขั้นนำ
1. นักเรียนทบทวนความรู้ เรื่อง การบวกเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
โดยพิจารณาบัตรประโยคสัญลักษณ์บนกระดาน ดังนี้ = A
2. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยใช้คำถามกระตุ้นความคิด ดังนี้
• นักเรียนสามารถนำความรู้ เรื่อง การบวกเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่งไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวันเรื่องใดได้บ้าง
ขั้นสอน
1. นักเรียนศึกษา รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับการลบเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง จากแหล่งการเรียนรู้ที่หลากหลาย เช่น การสังเกต การร่วมกันสนทนากับเพื่อนในชั้นเรียน จากหนังสือเรียนหรือจากอินเทอร์เน็ต
2. นักเรียนพิจารณาแถบโจทย์ปัญหาบนกระดาน ดังนี้
อนงค์มีนมสด กล่อง ดื่มไป กล่อง ยังเหลือนมสดเท่าไร
ผู้แทนนักเรียน 1 คน เขียนประโยคสัญลักษณ์ ได้ดังนี้ = ก
ผู้แทนนักเรียนสาธิตวิธีการลบเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
3
5
4
นักเรียนสังเกตวิธีการลบ
10
และ เป็นเศษส่วนที่มีตัวส่วนไม่เท่ากัน
4 × 2
4
10
8
วิธีคิด ทำตัวส่วนให้เท่ากัน คือ 10 (5 × 2 = 10)
5 × 2
5
= =
วิธีทำ
5
10
ทำ เป็นเศษส่วนอย่างต่ำ
5 ¸ 5
1
โดยนำ 5 ไปหารทั้งตัวเศษและตัวส่วน
10 ¸ 5
2
=
ดังนั้น
อนงค์ยังเหลือนมสด กล่อง
นักเรียนร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน แต่ละกลุ่มจะได้รับบัตรโจทย์การลบเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่งกลุ่มละ 3-4 ใบ นักเรียนแต่ละกลุ่มเขียนวิธีหาผลลบจำนวนคละที่มีตัวส่วนของเศษส่วนเท่ากัน กลุ่มใดที่ทำเสร็จแล้วสลับกับกลุ่มข้าง ๆ เพื่อตรวจสอบและแก้ไขให้ถูกต้อง
4. นักเรียนทำกิจกรรมในชุดฝึกทักษะ จากนั้นสลับผลงานกับเพื่อน เพื่อร่วมกันตรวจสอบและแก้ไขให้ถูกต้อง
ขั้นสรุป
1. นักเรียนร่วมกันสรุปสิ่งที่เข้าใจเป็นความรู้ร่วมกัน ดังนี้
การลบเศษส่วนที่มีตัวส่วนไม่เท่ากัน ต้องทำตัวส่วนให้เท่ากัน แล้วนำตัวเศษลบกัน
เหมือนการลบจำนวนนับ ตัวส่วนคงเดิม
2. นักเรียนออกมานำเสนอผลงานการลบเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
หน้าชั้นเรียน โดยมีนักเรียนและครูร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3. นักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยวกับวิธีการทำงานให้เห็นการคิดเชิงระบบและวิธีการทำงาน
ที่มีแบบแผน
4. นักเรียนนำความรู้เกี่ยวกับการลบเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
ไปช่วยแนะนำเพื่อน ๆ ที่ยังไม่เข้าใจให้เกิดความเข้าใจยิ่งขึ้น
ชั่วโมงที่ 3 ขั้นนำ
1. นักเรียนทบทวนความรู้ เรื่อง การลบเศษส่วนที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
โดยพิจารณาบัตรประโยคสัญลักษณ์บนกระดาน ดังนี้ = A
2. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยใช้คำถามกระตุ้นความคิด ดังนี้
• นักเรียนสามารถนำความรู้ เรื่อง การบวกจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่งไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวันเรื่องใดได้บ้าง
3. นักเรียนศึกษา รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับการบวกจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของ
อีกตัวหนึ่ง จากแหล่งการเรียนรู้ที่หลากหลาย เช่น การสังเกต การร่วมกันสนทนากับเพื่อนในชั้นเรียน
จากหนังสือเรียนหรือจากอินเทอร์เน็ต
ขั้นสอน
3
1
4. นักเรียนพิจารณาแถบโจทย์บนกระดาน ดังนี้
5
10
เมื่อวานนี้โน้ตดื่มน้ำ 2 ลิตร วันนี้ดื่มน้ำ 2 ลิตร รวมสองวันโน้ตดื่มน้ำกี่ลิตร
ผู้แทนนักเรียน 1 คน เขียนประโยคสัญลักษณ์ ได้ดังนี้ = A
ผู้แทนนักเรียนสาธิตวิธีการบวกจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
นักเรียนสังเกตวิธีการบวก
วิธีทำ
(ทำตัวส่วนให้เท่ากันคือ 10 5 × 2 = 10)
(ทำ เป็นเศษส่วนอย่างต่ำ โดยนำ 5 ไปหารทั้งตัวเศษและตัวส่วน)
ดังนั้น
รวมสองวันโน้ตดื่มน้ำ ลิตร
นักเรียนร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
5. นักเรียนทำกิจกรรมในชุดฝึกทักษะ แล้วสลับกับเพื่อนข้าง ๆ เพื่อตรวจสอบและแก้ไขให้ถูกต้อง
ขั้นสรุป
1. นักเรียนร่วมกันสรุปสิ่งที่เข้าใจเป็นความรู้ร่วมกัน ดังนี้
การบวกจำนวนคละที่มีตัวส่วนของเศษส่วนไม่เท่ากันทำได้โดยหาผลบวกของจำนวนนับแล้วหาผลบวกของเศษส่วนที่มีตัวส่วนไม่เท่ากัน โดยทำให้ตัวส่วนเท่ากันแล้วบวกกัน แล้วนำผลบวกของจำนวนนับบวกกับผลบวกของเศษส่วน
2. นักเรียนออกมานำเสนอผลงานการบวกจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่งหน้าชั้นเรียน โดยมีนักเรียนและครูร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
ชั่วโมงที่ 4 ขั้นนำ
1. นักเรียนทบทวนความรู้ เรื่อง การบวกจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
โดยพิจารณาบัตรประโยคสัญลักษณ์บนกระดาน ดังนี้ = จ
ผู้แทนนักเรียนแสดงวิธีการหาผลบวกจำนวนคละบนกระดาน
2. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยใช้คำถามกระตุ้นความคิด ดังนี้
• นักเรียนสามารถนำความรู้ เรื่อง การลบจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
ไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวันเรื่องใดได้บ้าง
3. นักเรียนศึกษา รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับการลบจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง จากแหล่งการเรียนรู้ที่หลากหลาย เช่น การสังเกต การร่วมกันสนทนากับเพื่อนในชั้นเรียน จากหนังสือเรียนหรือจากอินเทอร์เน็ต
ขั้นสอน
1. นักเรียนพิจารณาแถบโจทย์ปัญหาบนกระดาน ดังนี้
5
แม่ใช้กระดาษห่อของขวัญงานปีใหม่ เป็นกระดาษสีพื้น แผ่น เป็นกระดาษสี
6
ที่มีลวดลาย 2 แผ่น แม่ใช้กระดาษสีทั้งสองแบบต่างกันกี่แผ่น
ผู้แทนนักเรียน 1 คน เขียนประโยคสัญลักษณ์ ได้ดังนี้ = B
ผู้แทนนักเรียนสาธิตวิธีการลบจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
นักเรียนสังเกตวิธีการลบ
วิธีทำ
(ทำตัวส่วนให้เท่ากันคือ 12 6 × 2 = 12)
9
12
9
12
= 1 (ทำ เป็นเศษส่วนอย่างต่ำ โดยนำ 3 ไปหารทั้งตัวเศษและตัวส่วน)
9 ¸ 3
12 ¸ 3
= 1
3
4
= 1
ดังนั้น
แม่ใช้กระดาษสีต่างกัน แผ่น
นักเรียนร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
2. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน แต่ละกลุ่มจะได้รับบัตรโจทย์การลบจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่งกลุ่มละ 3-4 ใบ นักเรียนแต่ละกลุ่มเขียนวิธีหาผลลบจำนวนคละที่มีตัวส่วนของเศษส่วนเท่ากัน กลุ่มใดที่ทำเสร็จแล้วจะสลับกับกลุ่มข้าง ๆ เพื่อตรวจสอบความถูกต้องและแก้ไขจุดที่ผิดแล้วนำไปส่งครู
3. นักเรียนทำกิจกรรมในชุดฝึกทักษะ จากนั้นสลับผลงานกับเพื่อน เพื่อร่วมกันตรวจสอบและแก้ไขให้ถูกต้อง
ขั้นสรุป
1. นักเรียนร่วมกันสรุปสิ่งที่เข้าใจเป็นความรู้ร่วมกัน ดังนี้
การลบจำนวนคละที่มีตัวส่วนของเศษส่วนไม่เท่ากัน ทำได้โดยหาผลลบของจำนวนนับ แล้วหา
ผลลบของเศษส่วนที่มีตัวส่วนไม่เท่ากัน โดยทำให้ตัวส่วนเท่ากันแล้วลบกัน แล้วนำผลลบของจำนวนนับ
บวกผลลบของเศษส่วน
2. นักเรียนออกมานำเสนอผลงานการลบจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
หน้าชั้นเรียน โดยมีนักเรียนและครูร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3. นักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยวกับวิธีการทำงานให้เห็นการคิดเชิงระบบและวิธีการทำงาน
ที่มีแบบแผน
4. นักเรียนนำความรู้เกี่ยวกับการลบจำนวนคละที่ตัวส่วนตัวหนึ่งเป็นพหุคูณของอีกตัวหนึ่ง
ไปช่วยแนะนำเพื่อน ๆ ที่ยังไม่เข้าใจให้เกิดความเข้าใจยิ่งขึ้น
5. นักเรียนทำชุดฝึกทักษะเป็นรายบุคคล
6. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1. แบบฝึกทักษะ
2. ใบความรู้
3. ชุดฝึกทักษะ
7. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
1. สังเกตการเข้าร่วมกิจกรรม
2. ประเมินจากชิ้นงานกลุ่ม
3. ประเมินจากชิ้นงานรายบุคคล
4. ตรวจแบบฝึกทักษะ
ความเห็นของผู้บังคับบัญชา
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..……………………………………………………………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………………….............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
(ลงชื่อ)
(นายวีระเดช มณีนพ)
รองผู้อำนวยการฝ่ายงานบริหารวิชาการ
บันทึกผลหลังสอน
1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
2. ปัญหา/อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
3. แนวทางแก้ไข
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
(ลงชื่อ) ผู้สอน
(นายสมยศ ถมปัด)
คำอธิบายรายวิชาคณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
เวลา 160 ชั่วโมง
ศึกษา ฝึกทักษะการคิดคำนวณ และฝึกการแก้ปัญหาในเนื้อหาต่อไปนี้
การอ่าน การเขียนตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทยและตัวหนังสือแสดงจำนวนที่มากกว่า100,000 หลัก ค่าประจำหลักและค่าของเลขโดดในแต่ละหลัก และการเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจาย การเปรียบเทียบและเรียงลำดับจำนวน ค่าประมาณของจำนวนนับและการใช้เครื่องหมาย ≈ การบวกและการลบจำนวนที่มากกว่า 100,000
การคูณและการหาร การบวก ลบ คูณ หารระคน การประมาณผลลัพธ์ของการบวก การลบ การคูณ การหาร การแก้โจทย์ปัญหาและการสร้างโจทย์ปัญหาพร้อมทั้งหาคำตอบ แบบรูปของจำนวนที่เกิดจาก การคูณ การหารด้วยจำนวนเดียวกัน
เศษส่วนแท้ เศษเกิน จำนวนคละ ความสัมพันธ์ระหว่างจำนวนคละและเศษเกิน เศษส่วนที่เท่ากัน เศษส่วนอย่างต่ำและเศษส่วนที่เท่ากับจำนวนนับ การเปรียบเทียบและเรียงลำดับเศษส่วน จำนวนคละ การบวก การลบเศษส่วนและจำนวนคละ การแก้โจทย์ปัญหาการบวกและโจทย์ปัญหาการลบเศษส่วน จำนวนคละ
การอ่านและการเขียนทศนิยมไม่เกิน 3 ตำแหน่ง หลัก ค่าประจำหลัก ค่าของเลขโดดในแต่ละหลัก ของทศนิยม และการเขียนตัวเลขแสดงทศนิยมในรูปกระจาย ทศนิยมที่เท่ากัน การเปรียบเทียบและ เรียงลำดับทศนิยม การบวก การลบทศนิยม การแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ ทศนิยมไม่เกิน 2 ขั้นตอน
การบอกระยะเวลาเป็นวินาที นาที ชั่วโมง วัน สัปดาห์ เดือน ปี การเปรียบเทียบระยะเวลาโดยใช้ ความสัมพันธ์ระหว่างหน่วยเวลา การอ่านตารางเวลา การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับเวลา
ระนาบ จุด เส้นตรง รังสี ส่วนของเส้นตรงและสัญลักษณ์แสดงเส้นตรง รังสี ส่วนของเส้นตรง มุม ส่วนประกอบของมุม การเรียกชื่อมุม สัญลักษณ์แสดงมุม ชนิดของมุม การวัดขนาดของมุม โดยใช้ โพรแทรกเตอร์ การสร้างมุมเมื่อกำหนดขนาดของมุม
ชนิดและสมบัติของรูปสี่เหลี่ยมมุมฉาก การสร้างรูปสี่เหลี่ยมมุมฉาก ความยาวรอบรูปของ- รูปสี่เหลี่ยมมุมฉาก พื้นที่ของรูปสี่เหลี่ยมมุมฉาก การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับความยาวรอบรูปและพื้นที่ ของรูปสี่เหลี่ยมมุมฉาก
การอ่านและการเขียนแผนภูมิแท่ง (ไม่รวมการย่นระยะ) การอ่านตารางสองทาง โดยจัดประสบการณ์หรือ สร้างสถานการณ์ที่ใกล้ตัว ให้นักเรียนได้ศึกษาค้นคว้าจากการปฏิบัติจริง สรุป รายงาน เพื่อพัฒนาทักษะ การคิดคำนวณ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์เกี่ยวกับการแก้ปัญหา การสื่อสารและการสื่อความหมายทาง คณิตศาสตร์ การเชื่อมโยง การให้เหตุผล และการคิดสร้างสรรค์ สามารถทำงานอย่างเป็นระบบ มีระเบียบวินัย มีความรอบคอบ มีความรับผิดชอบ มีวิจารณญาณ และมีความเชื่อมั่นในตนเองรวมทั้งตระหนักใน คุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อคณิตศาสตร์
การวัดและประเมินผล เน้นการวัดและประเมินผลเพื่อพัฒนาการเรียนรู้ ด้วยวิธีการที่หลากหลาย โดยให้สอดคล้องกับบริบท และเป็นไปตามมาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
1.3 การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
มีการอำนวยความสะดวกในการเรียนรู้ และส่งเสริมผู้เรียนได้พัฒนาเต็มตามศักยภาพ เรียนรู้และทำงานร่วมกันโดยมีการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ที่สามารถแก้ไขปัญหาในการจัดการเรียนรู้ ทำให้ผู้เรียนมีกระบวนการคิดและค้นพบองค์ความรู้ด้วยตนเอง และสร้างแรงบันดาลใจ
1.3 การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ นำเทคโนโลยี สื่อ นวัตกรรม สื่อการเรียน มีการออกแบบสื่อการเรียนรู้ เช่น หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-Book), แอปพลิเคชั่น Canva, PowerPoint, Unplugged Coding, เกมส์, แบบฝึกหัด แบบทดสอบออนไลน์ ผ่าน Google Form มาใช้ในการจัดการเรียนการสอน และเป็นส่วนหนึ่งในเครื่องมือการวัดและประเมินผล
1.4 สร้างและหรือพัฒนาสื่อ นวัตกรรม เทคโนโลยี และแหล่งเรียนรู้
มีการอำนวยความสะดวกในการเรียนรู้ และส่งเสริมผู้เรียนได้พัฒนาเต็มตามศักยภาพ เรียนรู้และทำงานร่วมกันโดยมีการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ที่สามารถแก้ไขปัญหาในการจัดการเรียนรู้ ทำให้ผู้เรียนมีกระบวนการคิดและค้นพบองค์ความรู้ด้วยตนเอง และสร้างแรงบันดาลใจ
1.5 วัดและประเมินผลการเรียนรู้
มีการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ด้วยวิธีการที่หลากหลาย เหมาะสม และสอดคล้องกับมาตรฐานการเรียนรู้ ให้ผู้เรียนพัฒนาการเรียนรู้อย่างต่อเนื่อง ประเมินผลการเรียนรู้ตามสภาพจริง และนำผลการวัดและประเมินผลการเรียนรู้มาใช้แก้ไขปัญหาการจัดการเรียนรู้
1.5 การวัดและประเมินผลการเรียนรู้ วัดและประเมินผลการเรียนรู้ตามสภาพจริงและเก็บผลการเรียนรู้ก่อนเรียน ระหว่างเรียน และหลังเรียนอย่างต่อเนื่อง ด้วยวิธีที่หลากหลาย นำเทคโนโลยีมาเป็นเครื่องมือในการวัดและประเมินผลโดยใช้ Google form
1.6 ศึกษา วิเคราะห์ และสังเคราะห์
เพื่อแก้ปัญหาหรือพัฒนาการเรียนรู้
มีการศึกษา วิเคราะห์ และสังเคราะห์ เพื่อแก้ไขปัญหาหรือพัฒนาการเรียนรู้ที่ส่งผลต่อคุณภาพผู้เรียนและนำผลการศึกษา วิเคราะห์ และสังเคราะห์ มาใช้แก้ไขปัญหาหรือพัฒนาการจัดการเรียนรู้
1.6 การศึกษา วิเคราะห์ สังเคราะห์ เพื่อแก้ปัญหาหรือพัฒนาการเรียนรู้ ศึกษางานวิจัยที่เกี่ยวข้องกับการจัดการเรียนการสอน วิจัยในชั้นเรียนและนำความรู้ที่ได้มาวางแผนเพื่อแก้ไขปัญหาผู้เรียนที่มีผลการเรียนไม่ผ่านเกณฑ์ที่กำหนด
1.7 จัดบรรยากาศที่ส่งเสริม
และพัฒนาผู้เรียน
มีการจัดบรรยากาศที่เหมาะสม สอดคล้องกับความแตกต่างผู้เรียนเป็นรายบุคคล สามารถ แก้ไขปัญหาการเรียนรู้ สร้างแรงบันดาลใจส่งเสริมและพัฒนาผู้เรียน ให้เกิดกระบวนการคิด ทักษะชีวิต ทักษะการทำงาน ทักษะการเรียนรู้และนวัตกรรม ทักษะด้านสารสนเทศ สื่อ และเทคโนโลยี
1.7 การจัดบรรยากาศที่ส่งเสริมและพัฒนาผู้เรียน จัดบรรยากาศห้องเรียนให้สะอาด สวยงาม และปลอดภัย สร้างบรรยากาศให้ผู้เรียนสามารถใช้คอมพิวเตอร์ในการทำงาน ในการเรียนการสอน สามารถใช้โปรแกรมพื้นฐานต่างๆ ของคอมพิวเตอร์ได้ สามารถสื่อสารแลกเปลี่ยนเรียนรู้ข้อมูลสารสนเทศได้อย่างถูกต้อง รวดเร็ว และทันต่อเหตุการณ์ และในชั้นเรียน นำสื่อ นวัตกรรม เกม มาใช้เป็นสื่อการเรียนรู้ในชั้นเรียน
1.8 อบรมและพัฒนาคุณลักษณะที่ดี
ของผู้เรียน
มีการอบรมบ่มนิสัยให้ผู้เรียนมีคุณธรรม จริยธรรม คุณลักษณะอันพึงประสงค์ และค่านิยมความเป็นไทยที่ดีงาม โดยคำนึงถึงความแตกต่างของผู้เรียนเป็นรายบุคคล และสามารถแก้ไขปัญหาผู้เรียนได้
1.8 อบรมและพัฒนาคุณลักษณะที่ดีของผู้เรียน สอดแทรกคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คุณธรรมและจริยธรรม ในระหว่างการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนโดยคำนึงถึงความแตกต่างของผู้เรียนเป็นรายบุคคล