แผนการจัดการเรียนรู้

 

กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม                                รายวิชา ประวัติศาสตร์ ส 22103

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ความสำคัญของหลักฐานทางประวัติศาสตร์                                   ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2

เรื่อง หลักฐานทางประวัติศาสตร์                                                                                        เวลาเรียน 1 ชั่วโมง

………………………………………………………………………………………………………………

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

                 เรื่อง หลักฐานทางประวัติศาสตร์

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

       มาตรฐานการเรียนรู้ ส 4.1

                 เข้าใจความหมาย ความสำคัญของเวลาและยุคสมัยทางประวัติศาสตร์ สามารถใช้วิธีการทาง

ประวัติศาสตร์มาวิเคราะห์เหตุการณ์ต่าง ๆ อย่างเป็นระบบ

       ตัวชี้วัด

                 ม.2/1 ประเมินความน่าเชื่อถือของหลักฐานทางประวัติศาสตร์ในลักษณะต่าง ๆ

จุดประสงค์การเรียนรู้

       ความรู้ (K,C)

                 1. อธิบายประเภทของหลักฐานทางประวัติศาสตร์ได้ 

       ทักษะ (P,S)

                 2. วิเคราะห์ความสำคัญของหลักฐานทางประวัติศาสตร์ได้ 

       เจตคติ (A)

                 3. เห็นคุณค่าของหลักฐานทางประวัติศาสตร์ 

สาระการเรียนรู้

                 1. ประเภทของหลักฐานทางประวัติศาสตร์

                 2. หลักฐานในการศึกษาประวัติศาสตร์สมัยอยุธยาและธนบุรี

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

                 1.ใฝ่เรียนรู้

                 2.รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์

                 3.รักความเป็นไทย

                 4.มีวินัย

                 5.มุ่งมั่นในการทำงาน

 

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

                1.การคิด

                2.การสื่อสาร

                3.ทักษะชีวิต

กระบวนการจัดการเรียนรู้

        ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

                1. ครูสุ่มนักเรียนมาจับบัตรคํากรณีตัวอย่างขั้นตอนทางประวัติศาสตร์ แล้วอ่านให้เพื่อนฟัง จากนั้นให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นว่า เป็นวิธีการทางประวัติศาสตร์ขั้นตอนใด และวิธีการทาง ประวัติศาสตร์ในแต่ละขั้นตอนเป็นอย่างไร

                2. ครูและนักเรียนร่วมกันเรียงลําดับขั้นตอนวิธีการทางประวัติศาสตร์ให้ถูกต้อง

        ขั้นกิจกรรมการเรียนรู้

                1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง วิธีการทางประวัติศาสตร์ จากหนังสือเรียน แล้วสรุปความรู้ที่ได้ลงในแบบบันทึกการอ่าน

                2. ครูชี้แจงให้นักเรียนทุกคนคํานึงถึงความสําเร็จของกลุ่ม โดยอาศัยความร่วมมือช่วยเหลือซึ่งกัน และกัน นักเรียนที่เก่งต้องช่วยเหลือนักเรียนที่อ่อนหรือเรียนช้ากว่า

                3. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายความรู้ที่ได้จากการศึกษาจนทุกคนมีความเข้าใจชัดเจน ตรงกัน

                4. ครูแจกแบบทดสอบให้นักเรียนแต่ละคน พร้อมทั้งกําหนดเวลาในการทําไม่เกิน 10 นาที

                5. ครูเฉลยคําตอบ และให้นักเรียนนําคะแนนของสมาชิกทุกคนมารวมกันเป็นคะแนนของกลุ่ม จากนั้นครูประกาศชมเชยกลุ่มที่มีคะแนนสูงสุด เพื่อเสริมกําลังใจ

        ขั้นสรุป

                ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง วิธีการทางประวัติศาสตร์

สื่อ/อุปกรณ์/แหล่งเรียนรู้

                1. หนังสือเรียนประวัติศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2

                2. แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน ประจําหน่วยที่ 1 3. ภาพหลักฐานทางประวัติศาสตร์

                4. บัตรคําชื่อหลักฐานทางประวัติศาสตร์

การวัดผลและประเมินผล

        วิธีการวัดและประเมินผล

                1. สังเกตพฤติกรรมการทํางานกลุ่ม

                2. ตรวจผลงานกลุ่ม

                3. แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1

 

เครื่องมือ

                1. แบบประเมินพฤติกรรมการทํางานกลุ่ม

                2. แบบประเมินการตรวจผลงาน

                3. แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1

เกณฑ์การประเมิน

                1. สังเกตการณ์ทํางานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70

                2. การตรวจผลงาน ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70

                3. แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1 ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70

หลักฐานการเรียนรู้

        ชิ้นงาน

                - แบบบันทึกการแยกประเภทบัตรคําชื่อและภาพถ่ายของหลักฐานทางประวัติศาสตร์

        ภาระงาน

                - ให้นักเรียนทําแบบทดสอบก่อนเรียน ประจําหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 โดยแจกแบบทดสอบให้นักเรียน ทุกคน แล้วให้นักเรียนเขียนเครื่องหมาย (x) ทับตัวอักษร (ก-ง) หน้าคําตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียง คําตอบเดียว จํานวน 10 ข้อ จากนั้นตรวจให้คะแนน แต่ยังไม่ต้องเฉลยคําตอบ

                - ครูจัดกลุ่มให้นักเรียนกลุ่มละ 3 – 4 คน เพื่อทํากิจกรรม

                              1) นักเรียนศึกษาบัตรคําที่เป็นรายชื่อหรือภาพถ่ายของหลักฐานทางประวัติศาสตร์ เหล่านี้                     (ครูเตรียมมาให้)

                              2) หลักฐานทางประวัติศาสตร์สามารถแบ่งออกเป็นประเภทใดได้บ้าง

                              3) หลักฐานทางประวัติศาสตร์นั้นๆ มีความสําคัญอย่างไร

                - ครูนักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนเพื่อนําเสนองานกลุ่มละประมาณ 3 นาที