แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง...โครงสร้างพืช

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

1.เรื่อง.กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์

สาระสำคัญ

รากเป็นโครงสร้างของพืชที่อยู่ใต้ดินและแผ่ขยายออกไป ซึ่งทำหน้าที่ดูดน้ำและธาตุอาหาร ส่วนลำต้นเป็นส่วนของพืชที่ต่อจากรากขึ้นมา ทำหน้าที่ชูกิ่ง ก้าน และใบ ขึ้นสู่อากาศเพื่อรับอากาศและแสงแดด

มาตรฐาน

ว 1.1 เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิตความสัมพันธ์ของโครงสร้าง และหน้าที่ของระบบต่างๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทำงานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ในการดำรงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต

ว 8.1 ใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และจิตวิทยาศาสตร์ในการสืบเสาะหาความรู้ การแก้ปัญหารู้ว่าปรากฏการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่มีรูปแบบที่แน่นอน สามารถอธิบายและตรวจสอบได้ ภายใต้ข้อมูลและเครื่องมือที่มีอยู่ในช่วงเวลานั้นๆ เข้าใจว่าวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี สังคม และสิ่งแวดล้อมมีความเกี่ยวข้องสัมพันธ์กัน

ตัวชี้วัด

ว 1.1 ป.4/1 ทดลองและอธิบายหน้าที่ของท่อลำเลียงและปากใบของพืช

ว 8.1 ป.4/1 ตั้งคำถามเกี่ยวกับประเด็น หรือเรื่อง หรือสถานการณ์ที่จะศึกษาตามที่กำหนดให้และตามความสนใจ

ป.4/6 แสดงความคิดเห็นและสรุปสิ่งที่ได้เรียนรู้

ป.4/7 บันทึกและอธิบายผลการสำรวจตรวจสอบอย่างตรงไปตรงมา

ป.4/8 นำเสนอ จัดแสดงผลงาน โดยอธิบายด้วยวาจา หรือเขียนอธิบายกระบวนการและผลของงานให้ผู้อื่น

จุดประสงค์การเรียนรู้

1. นักเรียนสามารถบอกส่วนประกอบภายนอกของพืชและหน้าที่ได้ (K)

2. นักเรียนสามารถนำเสนอ จัดแสดงผลงาน โดยอธิบายด้วยวาจาได้ (P)

3. นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ (A)

สาระการเรียนรู้

ด้านความรู้

- บอกส่วนประกอบภายนอกของพืชและหน้าที่ได้

ด้านทักษะ

- นำเสนอ จัดแสดงผลงาน โดยอธิบายด้วยวาจา

ด้านจิตพิสัย

- มีวินัย

- ใฝ่เรียนรู้

กิจกรรมการเรียนรู้

วิธีสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)

ชั่วโมงที่ 1

ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ

1.ครูนำเสนอส่วนประกอบภายนอกของพืช ด้วย YouTube https://www.youtube.com/watch?v=dCpponk0RV0

ขั้นที่ 2 สำรวจและค้นหา

2.แบ่งนักเรียน 5 กลุ่ม โดยคละ เก่ง กลาง อ่อน จับฉลากเนื้อหา ดังนี้ ราก ลำต้น กิ่ง ใบ ดอก

3.แต่ละกลุ่มศึกษาหน้าของส่วนประกอบของพืชตาที่ได้รับมอบหมาย เวลา 15 นาที

4.เสนอผลงาน โดยใช้ Application Keynote กลุ่มละ 5 นาที

5.ตัวแทนกลุ่มแนบส่งงานเสนอ

6.ให้นักเรียนทำกิจกรรมในใบงานที่ 1.1 ส่วนประกอบภายนอกของพืช ดังนี้

1) ให้นักเรียนนำต้นพืชที่มีส่วนประกอบภายนอกครบถ้วน คือ ราก ลำต้น ใบ ดอก และผลมาศึกษา

2) นำข้อมูลที่ได้จากการศึกษามาเปรียบเทียบกับภาพต้นพืชในใบงาน

3) เขียนชื่อเรียกส่วนประกอบภายนอกของพืชคืออะไร มีหน้าที่อย่างไร

ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป

7.ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้จากการทำกิจกรรม เรื่อง ส่วนประกอบภายนอกของพืช แล้วให้นักเรียนเขียนเป็นแผนผังความคิด Application Popplet Lite

ขั้นที่ 4 ขยายความรู้

8. ศึกษาหนังสือจาก Book Creator

9.ครูตั้งคำถามให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับ ส่วนประกอบภายนอกของพืช ผ่าน Application Kahoot จำนวน 20 ข้อ

ขั้นที่ 5 ประเมินผล

6. นักเรียนบอกส่วนประกอบภายนอกของพืชและหน้าที่ได้ โดยมีคะแนนตามแบบประเมินใบงานอย่างน้อยร้อยละ 60 ขึ้นไป นักเรียนสามารถนำเสนอ จัดแสดงผลงาน โดยอธิบายด้วยวาจา โดยมีคะแนนตามแบบประเมินการนำเสนอผลงาน อย่างน้อย 5 คะแนน ขึ้นไป นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ โดยมีคะแนนรวมในการประเมินด้วยแบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ อยู่ในระดับ พอใช้ ขึ้นไป

เอกสารประกอบการสอน/สื่อ/แหล่งเรียนรู้

1) หนังสือเรียน วิทยาศาสตร์ ป.4

2) ใบงานที่ 1.1 ส่วนประกอบภายนอกของพืช

3) ipad




วัตถุประสงค์ Student e-Portfolio

1. เพื่อเป็นแหล่งเผยแพร่ข้อมูลและผลงานความรู้ความสามารถของ นางสาวปิยะพร ภูไทพนาวัลย์

2. เพื่อเป็นการบูรณาการสาระการเรียนรู้รายวิชาสู่การพัฒนาผลงานนวัตกรรมการศึกษา

3. เพื่อส่งเสริมพัฒนาแหล่งเรียนรู้บนเครือข่ายอินเทอร์เน็ต เรื่อง โครงสร้างพืช