แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง...โครงสร้างพืช
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
1.เรื่อง.กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์
สาระสำคัญ
รากเป็นโครงสร้างของพืชที่อยู่ใต้ดินและแผ่ขยายออกไป ซึ่งทำหน้าที่ดูดน้ำและธาตุอาหาร ส่วนลำต้นเป็นส่วนของพืชที่ต่อจากรากขึ้นมา ทำหน้าที่ชูกิ่ง ก้าน และใบ ขึ้นสู่อากาศเพื่อรับอากาศและแสงแดด
มาตรฐาน
ว 1.1 เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิตความสัมพันธ์ของโครงสร้าง และหน้าที่ของระบบต่างๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทำงานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ในการดำรงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
ว 8.1 ใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และจิตวิทยาศาสตร์ในการสืบเสาะหาความรู้ การแก้ปัญหารู้ว่าปรากฏการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่มีรูปแบบที่แน่นอน สามารถอธิบายและตรวจสอบได้ ภายใต้ข้อมูลและเครื่องมือที่มีอยู่ในช่วงเวลานั้นๆ เข้าใจว่าวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี สังคม และสิ่งแวดล้อมมีความเกี่ยวข้องสัมพันธ์กัน
ตัวชี้วัด
ว 1.1 ป.4/1 ทดลองและอธิบายหน้าที่ของท่อลำเลียงและปากใบของพืช
ว 8.1 ป.4/1 ตั้งคำถามเกี่ยวกับประเด็น หรือเรื่อง หรือสถานการณ์ที่จะศึกษาตามที่กำหนดให้และตามความสนใจ
ป.4/6 แสดงความคิดเห็นและสรุปสิ่งที่ได้เรียนรู้
ป.4/7 บันทึกและอธิบายผลการสำรวจตรวจสอบอย่างตรงไปตรงมา
ป.4/8 นำเสนอ จัดแสดงผลงาน โดยอธิบายด้วยวาจา หรือเขียนอธิบายกระบวนการและผลของงานให้ผู้อื่น
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถบอกส่วนประกอบภายนอกของพืชและหน้าที่ได้ (K)
2. นักเรียนสามารถนำเสนอ จัดแสดงผลงาน โดยอธิบายด้วยวาจาได้ (P)
3. นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ (A)
สาระการเรียนรู้
ด้านความรู้
- บอกส่วนประกอบภายนอกของพืชและหน้าที่ได้
ด้านทักษะ
- นำเสนอ จัดแสดงผลงาน โดยอธิบายด้วยวาจา
ด้านจิตพิสัย
- มีวินัย
- ใฝ่เรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
1.ครูนำเสนอส่วนประกอบภายนอกของพืช ด้วย YouTube https://www.youtube.com/watch?v=dCpponk0RV0
ขั้นที่ 2 สำรวจและค้นหา
2.แบ่งนักเรียน 5 กลุ่ม โดยคละ เก่ง กลาง อ่อน จับฉลากเนื้อหา ดังนี้ ราก ลำต้น กิ่ง ใบ ดอก
3.แต่ละกลุ่มศึกษาหน้าของส่วนประกอบของพืชตาที่ได้รับมอบหมาย เวลา 15 นาที
4.เสนอผลงาน โดยใช้ Application Keynote กลุ่มละ 5 นาที
5.ตัวแทนกลุ่มแนบส่งงานเสนอ
6.ให้นักเรียนทำกิจกรรมในใบงานที่ 1.1 ส่วนประกอบภายนอกของพืช ดังนี้
1) ให้นักเรียนนำต้นพืชที่มีส่วนประกอบภายนอกครบถ้วน คือ ราก ลำต้น ใบ ดอก และผลมาศึกษา
2) นำข้อมูลที่ได้จากการศึกษามาเปรียบเทียบกับภาพต้นพืชในใบงาน
3) เขียนชื่อเรียกส่วนประกอบภายนอกของพืชคืออะไร มีหน้าที่อย่างไร
ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
7.ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้จากการทำกิจกรรม เรื่อง ส่วนประกอบภายนอกของพืช แล้วให้นักเรียนเขียนเป็นแผนผังความคิด Application Popplet Lite
ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
8. ศึกษาหนังสือจาก Book Creator
9.ครูตั้งคำถามให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับ ส่วนประกอบภายนอกของพืช ผ่าน Application Kahoot จำนวน 20 ข้อ
ขั้นที่ 5 ประเมินผล
6. นักเรียนบอกส่วนประกอบภายนอกของพืชและหน้าที่ได้ โดยมีคะแนนตามแบบประเมินใบงานอย่างน้อยร้อยละ 60 ขึ้นไป นักเรียนสามารถนำเสนอ จัดแสดงผลงาน โดยอธิบายด้วยวาจา โดยมีคะแนนตามแบบประเมินการนำเสนอผลงาน อย่างน้อย 5 คะแนน ขึ้นไป นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ โดยมีคะแนนรวมในการประเมินด้วยแบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ อยู่ในระดับ พอใช้ ขึ้นไป
เอกสารประกอบการสอน/สื่อ/แหล่งเรียนรู้
1) หนังสือเรียน วิทยาศาสตร์ ป.4
2) ใบงานที่ 1.1 ส่วนประกอบภายนอกของพืช
3) ipad
วัตถุประสงค์ Student e-Portfolio
1. เพื่อเป็นแหล่งเผยแพร่ข้อมูลและผลงานความรู้ความสามารถของ นางสาวปิยะพร ภูไทพนาวัลย์
2. เพื่อเป็นการบูรณาการสาระการเรียนรู้รายวิชาสู่การพัฒนาผลงานนวัตกรรมการศึกษา
3. เพื่อส่งเสริมพัฒนาแหล่งเรียนรู้บนเครือข่ายอินเทอร์เน็ต เรื่อง โครงสร้างพืช