การสร้างแผนการจัดการเรียนรู้หน้าเดียว (One-Page Lesson Plan)
การสร้างแผนการจัดการเรียนรู้หน้าเดียว (One-Page Lesson Plan)
แผนการจัดการเรียนรู้แบบหน้าเดียว (One-Page Lesson Plan) ที่สรุปสาระสำคัญของการจัดการเรียนการสอนไว้ในกระดาษเพียง 1 หน้า (หรือ 1 แผ่น Infographic) เพื่อให้ครูสามารถมองเห็นภาพรวมของการสอนได้อย่างรวดเร็ว ชัดเจน และนำไปใช้ได้จริงในชั้นเรียน
จุดมุ่งหมายของ แผนการจัดการเรียนรู้แบบหน้าเดียว
ลดภาระงานเอกสารของครู
เน้นการจัดการเรียนรู้ที่ผู้เรียนเป็นสำคัญ
มองเห็นภาพรวมของการสอนได้ภายในหน้าเดียว
สะดวกต่อการนำเสนอและตรวจสอบ
สามารถออกแบบในรูปแบบ Infographic ที่สวยงามและเข้าใจง่าย
ปัจจุบันแผนการจัดการเรียนรู้แบบหน้าเดียว (One-Page Lesson Plan) ได้รับความนิยมอย่างมากในโรงเรียนไทย เพราะสอดคล้องกับแนวคิด "ลดภาระครู เพิ่มคุณภาพการเรียนรู้ของผู้เรียน" และสามารถออกแบบเป็น Infographic สไตล์ Modern Academic + Cute Education เหมือนตัวอย่างที่คุณกำลังสร้างอยู่ได้อย่างสวยงามและเป็นมืออาชีพครั
ตัวอย่าง Prompt การสร้าง แผนการจัดการเรียนรู้แบบหน้าเดียว (One-Page Lesson Plan)
สร้าง Infographic เอกสารทางการศึกษาแบบ One Page Lesson Plan
ขนาด A4 แนวตั้ง
ความละเอียดสูง
พื้นหลังสีสัน สะอาดตา ตกแต่งโทนสีน้ำเงิน-ขาว-ฟ้าพาสเทล แบบสดใส แบบ 3D Chibi / 3D Cartoon Illustration สีสันสดใสมีกรอบโค้งมนและเส้นแบ่งหัวข้ออย่างเป็นระเบียบ ใช้ฟอนต์ภาษาไทยคมชัด อ่านง่าย สไตล์เอกสารราชการสมัยใหม่ (Modern Academic Design) ผสมงานออกแบบแบบ Cute Academic Infographic พร้อมไอคอนการศึกษาและคอมพิวเตอร์เล็กๆ อย่างเหมาะสม
เพิ่มโลโก้โรงเรียนสตรีปากพนัง จากภาพที่แนบ ไว้ที่มุมบนซ้ายของเอกสารอย่างสวยงาม
ใช้ภาพครูผู้หญิงจากภาพต้นฉบับที่แนบ เป็นตัวละคร Chibi 3D น่ารัก ใจดี สดใส สวมชุดข้าราชการสีกากี ถูกต้องตามต้นฉบับ ถือ ipad และ Pointer ยิ้มอบอุ่น อยู่ภายในเอกสารในหลายจุด ใช้ธี “3Dน่ารัก”แบบ 3D Chibi / 3D Cartoon Illustration สีสันสดใส
หัวกระดาษด้านบนตรงกลางขนาดใหญ่
“แผนการจัดการเรียนรู้หน้าเดียว”
รายวิชา : วิทยาการคำนวณ 3
หน่วยการเรียนรู้ : การแบ่งปันข้อมูล
เรื่อง : องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร
จัดเนื้อหาเป็นกล่องหัวข้อสวยงาม ดังนี้
1. ข้อมูลทั่วไป
* กลุ่มสาระการเรียนรู้ : วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
* หน่วยการเรียนรู้ : การแบ่งปันข้อมูล
* เรื่อง : องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร
* ระดับชั้น : มัธยมศึกษาปีที่ 6
* เวลา : 110 นาที
* ครูผู้สอน : ครูศุภลักษณ์ สมภูเวช
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
(K - ความรู้) : วิเคราะห์องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร
(P - ทักษะ) : แยกแยะองค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสารจากสถานการณ์ที่กำหนด
(A - เจตคติ) : นักเรียนมีความตระหนักถึงความสำคัญและเห็นประโยชน์ของการแบ่งปันข้อมูลในชีวิตจริง
3. สาระสำคัญ
การแบ่งปันข้อมูล (Data Sharing) เป็นการนำข้อมูล ความรู้ ประสบการณ์ หรือจากการค้นคว้า ไปบอกต่อยังผู้อื่น เทคโนโลยีในปัจจุบันเปิดโอกาสให้ทุกคนมีพื้นที่ในการสื่อสาร และการแบ่งปันข้อมูลได้มากขึ้น แต่การสื่อสารที่ดีนั้น ผู้ส่งสารควรมีความเข้าใจในรูปแบบการสื่อสาร รวมทั้งเทคนิคที่จะนำมาใช้ในการสร้างสื่อในรูปแบบต่าง ๆ จากสารที่ต้องการ เพื่อให้ผู้รับได้รับสารอย่างถูกต้องครบถ้วนและรวดเร็ว ในการสื่อสารนั้น ควรจะต้องรู้และเข้าใจองค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร
องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร ประกอบด้วย 1.ผู้ส่ง(Sender) 2. สาร (Message) 3.ช่องทาง (Channel) 4.ผู้รับ Receiver)”
4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
* ความสามารถในการคิด
* ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
* ความสามารถในการสื่อสาร
* ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
* มีวินัย
* ใฝ่เรียนรู้
* มุ่งมั่นในการทำงาน
6. ขั้นตอนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
รูปแบบการสอน: การเรียนรู้แบบร่วมมือ (Cooperative Learning)
ขั้นนำ (20 นาที)
1. ครูทักทายผู้เรียน และเล่นเกมส์เพื่อทำความรู้จัก ละลายพฤติกรรมและสร้างความเป็นเอง
2. ครูอธิบายถึงความสำคัญของการสื่อสารและการแบ่งปันข้อมูลในโลกดิจิทัล โดยสอดแทรกเรื่ององค์ประกอบของการสื่อสารและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร
3. นักเรียนจะได้ดู วิดีโอ YouTube เรื่อง “โพสต์ - แชร์ไม่คิดผิดกฎหมาย” เพื่อเข้าใจถึงบทบาทของการสื่อสารและการแบ่งปันข้อมูลในระดับสากลในแง่ของการศึกษา จากนั้นจะให้เวลาในการอภิปรายกลุ่มเกี่ยวกับความสำคัญของการแบ่งปันข้อมูลในการเรียนรู้และการสื่อสารในสังคม
ขั้นตอนที่ 2: การทำงานร่วมกันในกลุ่ม (40 นาที)
1. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็นกลุ่มย่อย (ประมาณ 4-5 คน) และรับใบงาน 1.1 องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร ที่ประกอบด้วยคำถามเกี่ยวกับองค์ประกอบของการสื่อสาร เช่น ผู้ส่งสาร สาร ช่องทางการสื่อสาร และผู้รับสาร พร้อมทั้งให้ข้อสงสัยและตัวอย่างที่นักเรียนสามารถวิเคราะห์ได้
2. นักเรียนศึกษาเนื้อหา PowerPoint เรื่อง องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร เพื่อศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับองค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร โดยต้องวิเคราะห์และตอบคำถามในใบงานให้ครบถ้วน นักเรียนจะช่วยเหลือและอภิปรายร่วมกันภายในกลุ่ม
3. กลุ่มต่าง ๆ จะได้โอกาสนำเสนอผลการวิเคราะห์และสรุปผลของตนเองต่อเพื่อนร่วมชั้น โดยจะต้องอธิบายองค์ประกอบการสื่อสารที่พบในตัวอย่าง และวิเคราะห์ข้อดีข้อเสียของแต่ละรูปแบบในการสื่อสาร
ขั้นตอนที่ 3: การประเมินผลและการทบทวน (40 นาที)
1. นักเรียนทำกิจกรรม 1.1 องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร ซึ่งครูมี Template Canva ใน Google Classroom
2. ทดสอบความเข้าใจหลังเรียน โดยใช้การถาม-ตอบ เพื่อทดสอบความเข้าใจในเรื่ององค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร
3. ครูสรุปบทเรียนจากการอภิปรายและถาม-ตอบ เพื่อทดสอบ เรื่ององค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร และเน้นย้ำว่า การแบ่งปันความรู้ต่าง ๆ จะต้องมีการอ้างถึงแหล่งที่มาของข้อมูลนั้นด้วย เพื่อไม่เป็นการลอกเลียน หรือนำความคิดของผู้อื่นไปเป็นของตนเอง
7. สื่อ / อุปกรณ์
* วิดีโอ เรื่อง องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร
* กิจกรรม 1.1 องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร ซึ่งครูมี Template Canva ใน Google Classroom
* Projecter
* สื่อ Canva เรื่อง องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร
8. การวัดและประเมินผล
* ตรวจผลงานกิจกรรม 1.1 องค์ประกอบและรูปแบบพื้นฐานในการสื่อสาร ซึ่งครูมี Template Canva ใน Google Classroom
* สังเกตพฤติกรรมการทำกิจกรรม
ส่วนล่างของเอกสารมีพื้นที่ลงชื่อราชการแบบสวยงาม
ลงชื่อ.......................................................ครูผู้สอน
(นางศุภลักษณ์ สมภูเวช)
ตำแหน่ง ครู วิทยฐานะ ครูชำนาญการพิเศษ
เพิ่มไอคอน Chibi ครูผู้หญิง ยิ้ม ถือ ipad
ความเห็นของผู้อำนวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
[ ] ทราบ และเห็นควรให้ใช้สอนได้
[ ] อื่นๆ ......................................................................
ลงชื่อ.......................................................
(ว่าที่ร้อยตรีหญิงภัชมาน วรินทรเวช)
รองผู้อำนวยการโรงเรียนสตรีปากพนัง
เพิ่มไอคอน Chibi รองผู้อำนวยการโรงเรียน ถือปากกาเซ็นต์อนุมัต
ความเห็นของผู้อำนวยการ
[ ] ทราบ และเห็นควรให้ใช้สอนได้
[ ] อื่นๆ ......................................................................
ลงชื่อ.......................................................
(นางจิราพร รัตนกุล)
ผู้อำนวยการโรงเรียนสตรีปากพนัง
เพิ่มไอคอน Chibi ผู้อำนวยการถือเอกสารและตรายาง
ตกแต่งเอกสารด้วยลวดลายคอมพิวเตอร์ เช่น AI / Robot / ipad / IoT/Cloud computing/Notebook และไอคอนการศึกษาแบบ 3D Chibi / 3D Cartoon Illustration สีสันสดใส มีเงานุ่มละมุน จัดองค์ประกอบให้อ่านง่าย สวยงาม เป็นมืออาชีพ เหมาะสำหรับใช้จริงในโรงเรียน