แผนการจัดการเรียนรู้มุ่งเน้นสมรรถนะ

หน่วยที่  1

ชื่อหน่วยการเรียนรู้  ความรู้พื้นฐานทางการท่องเที่ยว

รหัสวิชา  1702 – 1203   

ชื่อวิชา มัคคุเทศก์ท้องถิ่น

เวลาเรียนรวม  3 ชั่วโมง

1. สาระสำคัญ

การท่องเที่ยว คือ การดำเนินกิจกรรมบริการด้านการนำเที่ยว เช่น บริการด้านการเดินทาง บริการด้านอาหารและการพักแรม และบริการด้านการนำเที่ยว ซึ่งดำเนินการโดยหวังผลกำไร ที่ต้องอาศัยแรงงานและการลงทุนสูง โดยใช้เทคนิควิชาการเฉพาะ มีการวางแผน การจัดองค์การ และการตลาด ครอบคลุมธุรกิจหลายประเภท ทั้งที่เกี่ยวข้องกับการท่องเที่ยวโดยตรงและโดยอ้อม

2. สมรรถนะประจำหน่วย

           แสดงความรู้เกี่ยวกับหลักการและพื้นฐานทางการท่องเที่ยว และลักษณะของอุตสาหกรรมท่องเที่ยว

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

3.1 ด้านความรู้

3.1.1 สามารถอธิบายวิวัฒนาการของการท่องเที่ยวได้

3.1.2 สามารถอธิบายความหมายการท่องเที่ยวได้

                 3.2 ด้านทักษะ

                        3.2.1 สามารถแยกประเภทของแหล่งท่องเที่ยวได้

                 3.3 คุณลักษณะที่พึงประสงค์

             การพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ในด้านมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน มีมนุษยสัมพันธ์ และมีความเชื่อมั่นในตนเอง

                 3.4 หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง (ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงและคุณธรรมที่มุ่งเน้น 3  ห่วง 2 เงื่อนไข)

              หลักพอประมาณ   ผู้เรียนรู้จักการใช้วัสดุ-อุปกรณ์อย่างประหยัดและคุ้มค่า

                       หลักความมีเหตุผล  มีเหตุผล ผู้เรียนกล้าแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล และยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

                       หลักภูมิคุ้มกัน   มีภูมิคุ้มกัน ผู้เรียนมีการเตรียมความพร้อมในการเรียนและการปฏิบัติงาน

                       เงื่อนไขความรู้

                          1. รอบรู้ ผู้เรียนมีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับความรูพื้นฐานทางการทองเที่ยว

                          2. รอบคอบ ผู้เรียนปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายด้วยความรอบคอบ

                          3. ระมัดระวัง ผู้เรียนปฏิบัติงานด้วยความละเอียด และระมัดระวังในการปฏิบัติงาน

                      เงื่อนไขคุณธรรม

                           1. ซื่อสัตย์สุจริต ผู้เรียนมีความซื่อสัตย์ในการวิเคราะห์โจทย์และปัญหา

                           2. ขยัน อดทน ผู้เรียนมีความขยัน อดทนในการเรียน เข้าเรียนอย่างสม่ำเสมอ

                           3. มีสติปัญญา ผู้เรียนสามารถคิด วิเคราะห์ ได้อย่างถูกต้อง

                           4. แบ่งปัน ผู้เรียนให้ความร่วมมือกับการกระทำกิจกรรมของส่วนรวม มีจิตอาสา

4. เนื้อหาสาระการเรียนรู้

        4.1 ความสำคัญของการท่องเที่ยว

4.2  ความหมายของการท่องเที่ยว

4.3  วิวัฒนาการของการท่องเที่ยว

4.4 ความหมายของอุตสาหกรรมท่องเที่ยว

4.5 ความสำคัญของอุตสาหกรรมท่องเที่ยว

4.6 ลักษณะของอุตสาหกรรมท่องเที่ยว

4.7 ประเภทของการท่องเที่ยว

4.8 ประเภทของแหล่งท่องเที่ยว


5. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของผู้สอน 

5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 

1. ผู้สอนแนะนำจุดประสงค์ที่ผู้เรียนจะได้จากหลักสูตรโดยกำหนดให้ผู้เรียนทุกคนต้องมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการและพื้นฐานการท่องเที่ยว และความหมายการท่องเที่ยว

2.ผู้สอนแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้และการกระบวนการจัดการเรียนรู้ ประจำหน่วยที่ 1 เรื่องความรู้พื้นฐานทางการทองเที่ยว

3. ผู้สอนให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เพื่อประเมินความรู้ก่อนเรียนของผู้เรียน 


5.2 ขั้นการเรียนรู้ 

ผู้สอนอธิบายเนื้อหาสาระเกี่ยวกับความสำคัญของการท่องเที่ยว ความหมายของการท่องเที่ยว วิวัฒนาการของการท่องเที่ยว ความหมายของอุตสาหกรรมท่องเที่ยวความสำคัญของอุตสาหกรรมท่องเที่ยว ลักษณะของอุตสาหกรรมท่องเที่ยว ประเภทของการท่องเที่ยวประเภทของแหล่งท่องเที่ยวพร้อมทั้งยกตัวอย่างประกอบ ซักถามผู้เรียน  และตอบปัญหาที่ผู้เรียนสงสัย 


5.3 ขั้นสรุป 

1. ผู้สอนและผู้เรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาสาระ

2.ให้ผู้เรียนไปอ่านทบทวนเนื้อหาที่เรียนและให้ศึกษาความรู้เกี่ยวกับงานประเพณี และวัฒนธรรมทองถิ่นมาล่วงหน้า

ขั้นตอนการเรียนหรือกิจกรรมของผู้เรียน 

5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 

1.ผู้เรียนรับฟังคำชี้แจงสังเขปรายวิชาและการวัดประเมินผลซักถามข้อปัญหารวมทั้งแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการเรียนวิชานี้

2. ผู้เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน




5.2 ขั้นการเรียนรู้ 

ผู้เรียนฟังผู้สอนอธิบายตามเนื้อหา ซักถามและร่วมแสดงความคิดเห็น         พร้อมทั้งจดบันทึกความรู้ลงสมุดบันทึก 





5.3 ขั้นสรุป 

1. ผู้เรียนร่วมกันสรุป

2.ผู้เรียนไปอ่านทบทวนเนื้อหาที่เรียนและศึกษาความรู้เกี่ยวกับงานประเพณี และวัฒนธรรมทองถิ่นมาล่วงหน้า 

6. สื่อและแหล่งการเรียนรู้    

6.1  สื่อสิ่งพิมพ์

              6.1.1 หนังสือเรียน  วิชาอุตสาหกรรมท่องเที่ยว ของอนิรุทธิ์ เจริญสุข

      6.2 สื่อโสตทัศน์

              6.2.1 สื่อ PowerPoint ประกอบการบรรยาย

              6.2.2 ชุดเครื่องเสียง ได้แก่ ลำโพง ไมค์


7. เอกสารประกอบการจัดการเรียนรู้

             7.1.1 แบบทดสอบก่อนเรียน

                  7.1.2 สมุดบันทึกความรู้


8. การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น

-

9. การประเมินผล

              9.1 ก่อนเรียน

ผู้เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน

9.2  ขณะเรียน

9.2.1 ผู้เรียนรับฟังความรู้ที่ผู้สอนอธิบายและบันทึกความรู้ในสมุด

                    9.2.2 ให้ผู้เรียนยกตัวอย่างและตอบคำถามจากการสุ่มถามของผู้สอนขณะบรรยาย

9.2.3 เปิดโอกาสให้ผู้เรียนซักถามปัญหา

9.3  หลังเรียน

          9.3.1 ให้ผู้เรียนอ่านทบทวนเนื้อหาที่เรียนและให้ศึกษาความรู้เพิ่มเติมด้วยตนเอง

          9.3.2 แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมและคุณลักษณะอันพึงประสงค์/ใบประเมินบูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง